overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: แค่เอาฝุ่นออก อุณหภูมิลดลง 5 องศา ?

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

Default แค่เอาฝุ่นออก อุณหภูมิลดลง 5 องศา ?

มีเรื่องมาเล่าครับ เกี่ยวกับฮีตซิ้ง พัดลม 775

คอมผมซื้อมาปีกว่า ตอนนั้นไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

พักหลังๆเริ่มเป็น เลยลองวิชา เมื่อวันศุกร์ผมซื้อเมนบอร์ดมาเปลี่ยนเอง

ก็เลยรื้อเครื่องออกหมด แต่พอดึงพัดลมออกมาเลยเห็นว่าใต้พัดลมฝุ่นเกาะ

เต็มฮีตซิ้งเลย หนามากๆ เลยเอาคัตเติ้ลบัตมาเขี่ยๆฝุ่นออกจนหมด

แล้วก็ประกอบเครื่อง ลงวินโดว์

เปิดอุ่นเครื่องเล่นไปเรื่อยๆจนร้อนได้ที่ รีสตาร์ทไปดู PC Health ใน Bios menu

อุณหภูมิ 35-37 องศา โห เย็นขนาดนี้เชียว ก่อนหน้านี้ 42-45 เพราะเคยดูในคู่มือ Intel

เขาบอกว่าอุณหภูมิปกติประมาณ 38 องศา เอะใจอยู่ตั้งนานทำไมมันร้อนจัง

เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อเป็นประโยชน์

อีกเรื่อง

พุกขายึดมันชำรุด มันหาซื้อใหม่ได้รึเปล่าครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ทำความสะอาดปีละครั้ง หรือ 6 เดือนครั้งกำลังดีครับ

เหมือนตรวจสุขภาพประจำปี

คอม = คน มิต่างกัน

OverclockZone Member

ซิ้งค์เดิมๆอืมม เย็นดีจัง

ผมเอาโบลเวอร์เป่าทุกเดือนน่ะครับ ห้องผมอยู่ติดถนน ฝุ่นมันเลยเยอะผิดปกติ

เริ่มเห็นว่าฝุ่นมันเกาะเครื่องมากๆก็เป่าได้ละครับ เป่าบ่อยๆ ^^

แต่อย่าเป่าไกล้ไปนะ เดี๋ยวแรมกระเด็น 555

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

โอ ว่าเเล้วก็ไม่ได้เป่าฝุ่นมาหลายเดือน ละ
    ปกติเป่าเดือนละครั้ง

ps000000
    Guest

ซิ้งค์เทพยังเป็นเลยท่าน
    ซิ้งค์จอก็เป็น

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ซิ้งมันเย็นเพราะลมนะครับ ..ไม่มีอะไรขวางทางลม มันก็เย็นขึ้นอยู่แล้ว ..

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ผมก็ 2 อาทิตย์ทำที เพราะเปิดฝาเอาพัดลมเป่าฝุ่นเลยเยอะไว

OverclockZone Member spirit_of_soul's Avatar

จะครบ 2 ปีแหละ ยังไม่เคยทำความสะอาด

เห็นฝุ่นแล้วปิดเคสทันที เพราะแพ้ฝุ่น 5 5 5 - w -'

Quote Originally Posted by spirit_of_soul View Post
    จะครบ 2 ปีแหละ ยังไม่เคยทำความสะอาด

เห็นฝุ่นแล้วปิดเคสทันที เพราะแพ้ฝุ่น 5 5 5 - w -'
    P4E ที่ไหม้ไป ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ

OverclockZone Member spirit_of_soul's Avatar

Quote Originally Posted by alice View Post
    P4E ที่ไหม้ไป ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ
    ชักหลอนเลย เหอเหอ

เด๋วว่างๆ ค่อยมาทำความสะอาดดีกว่า - w -'

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by alice View Post
    p4 3.0 ของผมไม่ไหม้นะ มันร้อนแล้วดับซะก่อนไหม้
    OC @ 3.4 ตั่งแต่ซื้อจนประกันหมด ตอนนั้นไม่เคยถอดมาดูเลย อุณหภูมิไกล้ๆ 100
    มือจับซิ้งทีแทบพองอ่ะ ลองยกเอาไปให้ร้านดูมันบอกซีพียูเสียร้อนผิดปกติ
    เลยยกกลับบ้าน พอลอง เอามาดูดีๆ ที่ซิ้งตรงใต้พัดลมฝุ่นจับกันเป็นแผ่นบางๆ
    ทำให้ลมไม่เป่าซิ้ง ก็แค่เอาฝุ่นออก จาก 90+ เหลือแค่ 60ก่า เท่าสมัยซื้อใหม่ๆเลย

OverclockZone Member heatie's Avatar

ดูวิธีเรียงตัวของครีบมันสิ ฝุ่นไปอัดอยู่แล้วจะเหลือเหรอ
    ผมเจอมาทั้งฝุ่นอัด ซิงค์หลวม(เปิดได้ 2 นาที ดับ อุณหภูมิไต่ไปเกือบ 100 มันอะไรวะ ตกใจโคตร)
    ไม่ชอบวิธีทำจุดยึดซิงค์ของมันเลย ให้ตาย

OverclockZone Member dnet's Avatar

555+++ ตูไม่ได้ทำเลย ละอายจริง ทำงานหนักกับมันทุกวัน หุ หุ ชักวันจะแต๊บเอามั้งครับนี่

OverclockZone Member Mrshadow's Avatar

Quote Originally Posted by heatie View Post
    ดูวิธีเรียงตัวของครีบมันสิ ฝุ่นไปอัดอยู่แล้วจะเหลือเหรอ
    ผมเจอมาทั้งฝุ่นอัด ซิงค์หลวม(เปิดได้ 2 นาที ดับ อุณหภูมิไต่ไปเกือบ 100 มันอะไรวะ ตกใจโคตร)
    ไม่ชอบวิธีทำจุดยึดซิงค์ของมันเลย ให้ตาย
    ผมก็โคตรเกลียดการทำขายึกแบบนี้เหมือนจะทำให้มันยึดง่ายๆหน่อยก็ไม่ได้ กดแรงไปอีกด้านหลุด เบาไปไม่ลง ยิ่งเป็นคนแรงฟายอยู่ด้วย ล่าสุดกดไปกลัวเมนบอร์ดหักคามือจริงๆ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    p4 3.0 ของผมไม่ไหม้นะ มันร้อนแล้วดับซะก่อนไหม้
    OC @ 3.4 ตั่งแต่ซื้อจนประกันหมด ตอนนั้นไม่เคยถอดมาดูเลย อุณหภูมิไกล้ๆ 100
    มือจับซิ้งทีแทบพองอ่ะ ลองยกเอาไปให้ร้านดูมันบอกซีพียูเสียร้อนผิดปกติ
    เลยยกกลับบ้าน พอลอง เอามาดูดีๆ ที่ซิ้งตรงใต้พัดลมฝุ่นจับกันเป็นแผ่นบางๆ
    ทำให้ลมไม่เป่าซิ้ง ก็แค่เอาฝุ่นออก จาก 90+ เหลือแค่ 60ก่า เท่าสมัยซื้อใหม่ๆเลย
    ของผมไม่เคยเปิดเคสเลย ตอนนั้นไม่ประสีประสา ว่าฝุ่นมันจับซะจนพัดลม นิ่ง แค่ปีกว่าๆเอง

(- -)a

รู้แค่ว่าเปิดปุ๊ปหากเล่นเกม 3D หรือแปลงหนังรีสตาร์ทก็ยังไม่เอะใจ (ฟังเพลงเปิดหนังไม่เป็นไร)
    พอยกไปร้าน(มีประกัน) เขาก็เหน็บมาว่า พี่เอาไปใช้ตามถนนลูกรังเหรอ.... (ยังงง)
    แล้วเขาก็เปิดให้ดู เวรกำครับ พัดลมไม่หมุนเลย <---ฝุ่นจับจนแข็งหนามาถึงพัดลม

แกะ CPU เช็ดกระดองมีรอยดำๆจิ๊ดนึง ประมาณปลายเข็ม แต่เรามองก็รู้ว่า...ไหม้แล้ว...

ต้องหาแผ่นฟองน้ำหนาๆ มารองเมนบอร์ดแล้วค่อยกดซิ้งค์ลงไป เห็นร้านทำอ่ะคับ
    หรือไม่ก็ไปกดบนที่นอน ไม่รู้ได้เปล่า

OverclockZone Member fak's Avatar

ของผมลงตั้ง 7-8 ตอนแกะเอาพัดลมออกมาฝุ่นนี่เป็นแผ่นหนาๆเหมือนกัน

ตอนนี้ทรงตัวที่ 42 -*-

OverclockZone Member SuperRain's Avatar
    ชั้น 5 แถมไม่มีลิฟ ซะด้วย

Q6600 ที่ห้อง 45 ค๊าบบบ ( ร้อนไปมั๊ยหว่า )

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

วันไหนดีดค่อยทำ 5 5 5 หมาเยอะที่บ้าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks