Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสป๊กคอมเซิฟเวอร์เน็ตหอพัก เปิดตลอด 24hr./365วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสป๊กคอมเซิฟเวอร์เน็ตหอพัก เปิดตลอด 24hr./365วัน

คือไม่อยากใช้เซิฟเวอร์แท้เพราะมันแพง คิดว่าเสป็กทั่วไปน่าจะใช้งานได้ และก็ไม่ชอบคอมยี่ห้อด้วย

งบ20 -40k ไม่รวมจอ อยากให้มันเปิดได้นานโดยมีปัญหาน้อยครั้งที่สุด

ขอเมนบอร์ดที่มีช่อง PCI ซัก 3 ช่องขึ้นไป

แนะนำเคสเย็นๆซักตัวด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณมากๆ

รอดูด้วยคนครับ

อ๋อ ขอถามเสริมด้วย คอมที่ใช้งานประเภทนี้ ใช้ความสามารถอะไรมากที่สุด

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by AlpO View Post
      คือไม่อยากใช้เซิฟเวอร์แท้เพราะมันแพง คิดว่าเสป็กทั่วไปน่าจะใช้งานได้ และก็ไม่ชอบคอมยี่ห้อด้วย

งบ20 -40k ไม่รวมจอ อยากให้มันเปิดได้นานโดยมีปัญหาน้อยครั้งที่สุด

ขอเมนบอร์ดที่มีช่อง PCI ซัก 3 ช่องขึ้นไป

แนะนำเคสเย็นๆซักตัวด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณมากๆ
      รอดูคับ

Comment

อะ ไหนๆก็ไหนๆละ

รอดูอีกคน^^

Comment

ด้วยจ้า

Comment

ผมว่าท่านอย่าคิดมากเลยคับ ช่วงนี้แรมกำลังน่าสอย แนะนำอย่างน้อย 2GB น่าจะพอแล้วนะผมว่า
            งบเยอะขนาดนี้ซื้อของใหม่ๆได้สบายๆคับ
            ผมไม่ได้เก่ง แต่คิดเอาเองนะคับ
            E6300 ประมาณ 7300
            Asus P5B-E ประมาณ 5500
            RAM บ้านๆเลือกเอาเลยคับ เน้นเยอะไว้ก่อน เอาประกันดีๆ าคาถูกๆเพราะไม่ได้ OC แถว1 Gb ประมาณ 2700
            PSU Enermax 465 (460 วัตต์) ประมาณ 2500
            เคส RaidMax SMILODON Case ประมาณ 2500
            http://www.tkcom99.com/case3.htm
            ส่วนที่เหลือไม่จะยากอะไรคับ เท่านี้ server ตัวนี้ไม่มีติดขัดแน่นอน อิอิ
            CPU & mainboard ถ้าคิดว่าเกินจำเป็น ก็เปลี่ยนตามงบเอานะคับ แต่ผมคิดว่า E6300 ถ้าเอามาิว่งเดิมๆ
            ไม่ OC เย็น + แรงมากๆ อิอิ จะให้ดีก็เปลี่ยนเป็น Arctic Cooling Freezer 7 Pro For Intel
            1500 โดยประมาณ อิอิ
            Last edited by shikuva; 3 Mar 2007, 22:53:18.

Comment

้ถ้าเปิด 24*7 จริงๆ เน้นบอร์ดสำหรับเซิฟเวอร์โดยเฉพาะดีกว่าครับ ของอินเทลอ่ะ เป็นบอร์ดรหัสเซิฟเวอร์โดยเฉพาะ แต่ผมจำไม่ได้แล้ว มันจะใช้อุปกรณ์พวก C หรือชิปต่างๆที่คุณภาพดีกว่า และรองรับโหลดได้มากกว่า
              http://www.asus.com/search.aspx?sear...archkey=server

เพื่อนผมวางโคโล เอาบอร์ดบ้านๆไปวาง รีสตาร์ท สัปดาห์นึงไม่ต่ำกว่า2-3รอบ
              เน้น บอร์ด+psu+UPS ด้วยครับ

อ้อ ตอนนี้Acer มีเซิฟเวอร์แท้ ที่ราคา4หมื่นต้นๆ รับประกันแบบ on site service 2หรือ3ปีนี้ละครับ ผมว่าเลือกแบบนี้ก็ไม่เลวนะ ได้HDD แบบ 2ลูกทำRaid 0 - 1 ก็ได้
              CPU P4 dual core
              ram 1G เพิ่มได้ทีหลังตามกำลังเงิน แถมเป็น dual chanel ด้วย

Comment

Working...
              X