Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock คุ้มค่าหรือความมันส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock คุ้มค่าหรือความมันส์

ผมก็เป็นคนนึงนะครับที่ชื่นชอบการ OC แต่ทำไปทำมามาคิดดู
    ลองดูนะครับขำๆ

spec

E 7500 2.93g FSB 1066 lFSB 1066 / L2 = 3 MB./ 45 nm [Authorized Card] 3-Y 5,320

E 7500 5320฿(jib)+ cooler master(2000) = 7220฿

+ไหม้ ไม่เสถียร กินไฟ ร้อน เล่นไปเสียวไป เคลมไม่ได้

เทียบกับ

spec

Q8200 FSB 1333 / L2 = 4 MB./ 45 nm [Authorized Card] 3-Y =7,240

+ นิ่งๆ เนียนๆ แรงกว่าเห็นๆ เคลมได้ เสถียร

ดูที่ราคานะครับ
    คือ คิดไปคิด clock cpu + sink กะ up ตัวใหม่ ราคามันพอกันเลยอะ

แล้วแต่คนชอบครับ ถ้า oc ดีๆก็เสถียรได้ และก็็ใช้ของที่มีอยู่ให้มันคุ้มๆ

ส่วนซิ้ง ซื้อมาก็ใช้ได้ตลอดนะครับ ไม่ได้เปลี่ยนบ่อย เราเปลี่ยน แต่ cpu

ถ้าท่านเคย oc แล้วท่านมี q8200 อยู่ในมือ ท่านก็อยากจะลองอัดมันอยู่ดีครับ อิอิ

Comment

แล้วถ้า E8400 @3.0GHz + Tuniq = 6100 + 1700 = 7,800บาท

ลากไป 4.5GHz

คิดดูว่ามี E8xxx ที่ความเร็ว 4.5GHz ในราคาประมาณ 8000บาท มีขายรึเปล่า????

Comment

e2140 ลากไป 3 กิก ซิงเดิม คุ้มโคตร

Comment

ทั้งสองอย่างควบคู่กันไป อิอิ
          Attached Files
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
          งดแรงชั่วคราว

Comment

ผมว่าเพื่อความมันอ่ะ
            เมื่อก่อนเคย oc นะ
            แต่ตอนนี้เลิกแล้ว
            คือคิดดูแล้วเราใช้งานไม่ถึง spec ปัจจุบันตามท้องตลาด แล้วแค่เล่นเน็ต โหลดบิต พิมพ์เอกสาร เกมก็เล่นแต่เกม classic เก่าๆ onboard ยังเล่นได้เลย
            oc ไปก็กินไฟเพิ่มอีก พัดลมดังอีก
            ตอนนี้ถ้าเลือกได้ก็จะเลือก cpu ที่มันประหยัดไฟหน่อยแล้วก็เป็น 2 core ก็จะได้ช่วยการทำงาน multi-tread
            ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ notebook ตลอด (แต่ถ้า cpu แบบ atom งี้ก็ไม่ไหวนะช้าไป)
            แต่ก็แล้วแต่บุคคลนะ

Comment

oc ไม่เป็น อะครับ ใช้เดิมๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                oc ไม่เป็น อะครับ ใช้เดิมๆ
                แล้ว lik ที่ลายเซ็นคืออารายครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                  แล้ว lik ที่ลายเซ็นคืออารายครับ

เพื่อนมาเล่นเครื่องครับ สงสัยมาลากเล่น ^..^

ปกติใช้แต่ Note Book อะ (PC แทบไม่ได้จับเลย)

Comment

มันอยู่ที่คนใช้เป็นหลัก หลายคนที่พูดในลักษณะนี้มักจะ OC ไม่เป็น เครื่องไม่เสถียร อัดไฟจนร้อน

เครื่องผม OC ตลอด ใช้งาน 24/7 ซื้อซิ้งค์ครั้งเดียว เปลี่ยน CPU หลายสิบตัว ได้ใช้งานเกินราคาทุกตัว

ถ้าจะเทียบ CPU ก็ต้องเทียบ Quad Core ด้วยกัน Q8200 หรือจะสู้ Q6600 ซิ้งค์เดิม OC เบาะๆที่ 3.6GHZ

Comment

ทั้ง2อย่างครับ

Comment

ของผม เน้นคุ้มค่า ไม่หักโหมครับ

Comment

oc ไม่มากจนเกินไป ซิ้งเดิมๆ + เสถียร ง่ายๆคับ

Comment

ท่าน จขกท. คิดว่าซื้อ Q8200 มาแร้ จะใจดำไม่จับมันมาลากเลยร๋าก๊าบบบบ หุ หุ....

Comment

เอามาให้ความอบอุ่นในหน้าหนาวครับ

Comment

Working...
                              X