Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chipset SiS vs intel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chipset SiS vs intel

Chipset SiS SIS 671DX + 968 ประสิทธิภาพด้อยกว่า พวก intel pm มากหรือเปล่าครับ
    เห็น asus ใช้แต่ sis (กลัวมีปัญหา)
    ขอบคุณครับ

ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไว้ดีกว่าครับ เล่นพวกชิบอินเทลดีกว่าปัญหาไม่เยอะ

Comment

Originally posted by lovebird View Post
      Chipset SiS SIS 671DX + 968 ประสิทธิภาพด้อยกว่า พวก intel pm มากหรือเปล่าครับ
      เห็น asus ใช้แต่ sis (กลัวมีปัญหา)
      ขอบคุณครับ
      เห็นจะต่างกันก็ตรงความอดทดความเสถียน อะครับasusรุ่นที่ใช้intelก็มีเยอะครับ
      ส่วนที่ใช้sisสงสัยเพราะต้องการลดต้นทุน

Comment

มันเป็น chipset low end ที่มี integrate graphics มาด้วย บน notebook ครับ ผมเองก็ไม่เคยคิดจะใช้ SiS Chipset กะเขาซักที เลยไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันดียังไง

อ่านเพิ่มเติมได้จาก

http://www.sis.com/products/sism671_features.htm

จาก datasheet ด้านบนผมลองอ่านมาแล้วพบว่าข้อมูล chipset ณ ปี 07
        chipset ตัวนี้ 671 ยังสนับสนุน cpu bus ถึงแค่ 667 หน้าเว็ปเขียนไว้ 800 ram bus ที่พบใน datasheet จะสนับสนุนที่ 667 เช่นกัน
        แต่cpu รุ่นใหม่กว่าขยับ bus ขึ้นเป็น 1066 และ ram บางรุ่นขยับเป็น bus 800 กันหมด
        ผมเลยไม่แน่ใจว่าตัวเลขใดถูกต้อง

หากดูที่ตัวที่มากับ nb ตัวปัจจุบันเห็นว่า ขยับรหัสเป็น M671 DX ซึ่งไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนแปลงรายละเอียดขึ้นไปในด้านใด
        ใครจะซื้อ nb ตัวใหม่ก็ควรหารายละเอียดและตัดสินใจด้วยตัวเองนะครับ^^

แต่cpu รุ่นใหม่กว่าขยับ bus ขึ้นเป็น 1066 และ ram บางรุ่นขยับเป็น bus 800 กันหมด
        ผมเลยไม่แน่ใจว่าตัวเลขใดถูกต้อง
        ถ้าเป็นตัว 1066 ใส่ไม่ได้ครับ และผมว่าไม่มี notebook ที่ใช้ chip นี้ใช้ CPU เป็น 1066 ได้

อ้างจาก: dokapom ที่ มกราคม 31, 2009, 0201 pm
        หากดูที่ตัวที่มากับ nb ตัวปัจจุบันเห็นว่า ขยับรหัสเป็น M671 DX ซึ่งไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนแปลงรายละเอียดขึ้นไปในด้านใด
        ใครจะซื้อ nb ตัวใหม่ก็ควรหารายละเอียดและตัดสินใจด้วยตัวเองนะครับ^^
        ตามข้างบนครับ

ref : http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=52156.0

Comment

เพื่อความอุ่นใจ

ใช้ intel โลดคร๊าบบ

Comment

Working...
          X