Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD อยู่ดีๆ ช้าลงมากเลยครับ transfer rate 3.5mb/s ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD อยู่ดีๆ ช้าลงมากเลยครับ transfer rate 3.5mb/s ???

ผมใช้ hdd 2ตัว
    seagate .09 sata 160gb / .10 sata 320gb
    และยังมี external 500 อีกตัว แต่ไม่ได้เปิดถ้าไม่ใช้

ตอนแรกก็เล่นปกติดี แต่หลังๆที่บ้านไฟตกบ่อย มาหลังสุด หม้อแปลงแถวบ้านระเบิดสนั่นหวั่นไหว
    พอเปิดเครื่องได้ ลอง scan bad โดยใช้ HD TUNE ดู
    ตัว แรก 160gb ผมเอาไว้ลงวิโดว/เกม เท่านั้น ไม่มีข้อมูล สแกนเสร็จก็ตามคาด เจอ bad ไปตามรูป เดี๋ยวลอง format ดู ถ้าไม่หายก็เตรียมเคลม
    พอมาตัวที่ สอง 320gb นั้งสแกนอยู่นาน ตอนแรกก็สแกนความเร็วปกติดี ไปได้เรื่อยๆ แต่พอเสร็จไป 3/4 มันก็ค้าง แต่ไม่มี bad ผมก็เลยปิดแล้วสแกนใหม่

พอสแกนใหม่ความเร็วกก็ตกลงเฉยเลย scan speed ก็อยุ่แค่ 3.5mb/s ไปดู transfer rate ก็เหมือนกัน
    ตอนนี้ scan ไม่ไปเลยครับ ช้ามากๆ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
    หรือข้อมูลผมเยอะเกิน เพราะตัว 320gb ผมแบ่งไว้หลายไดร์ฟและเกือบเต็มทุกไดร์ฟ
    หรือเพราะว่า HDD ลูกที่เป็น OS มันมี bad มันเลย มีผลตาม????

ตอนนี้ลอง benchmark hdd ตัวแรกก็ไม่ได้แล้ว มันจะขึ้น error ตลอด

อันนี้ลูกแรก ลง OS

ลูกสอง 320gb ช้ามากๆ

ไม่มี UPS เหรอครับ

ลองหาโปรแกรม SEATOOL จากเว็บของ SEAGATE [version DOS] ลองเอามาสแกนดูครับ อาจจะพอ repair ส่วนที่เป็น BAD SECTOR ได้

พอดีเพิ่งทำของรุ่นน้องไป

โหลดได้จากลิ้งค์นี้นะครับ http://download.seagate.com/seatools...f/eula/desktop

กด Accept แล้วโหลดเลย จากนั้น write ลงแผ่น แล้วบูตจากแผ่นได้เลย

Comment

มีประกันเคลมดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณครับ ผมลองสลับสาย sata ของ hdd ลูกสองดู แล้วมาลอง test ใหม่ก็เป็นปกติแล้วครับ พึ่ง scan เสร็จ ไม่มี bad ค่อยโล่งหน่อย เสียแค่ตัวเดียว

ว่าจะ back up HDD ไว้ทั้งลูก เพราะขี้เกียจลงวินโดว/โปรแกรม ใหม่ ต้องทำยังไงเหรอครับ
        เห็นว่าต้องใช้ ghost แต่ใช้ยังไงหว่า เหอๆๆ

Comment

สายไม่แน่นป่าว

Comment

ลองสลับหลายๆ port ดูครับ ผมก็เคยเป็น

Comment

Working...
            X