Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอุณหภูมิ CPU ครับ

ถามเรื่องอุณหภูมิ CPU ครับ เปิดเครื่องเฉยๆอุณหภูมิที่ 44-45 ครับ แต่แสกนไวรัสอุณหภูมิวิ่งมาที่ 63-67 โดยประมาณครับ แล้วถ้าปกติจะอยู่ที่เท่าไรครับ แล้วถ้าไม่ปกติน่าจะเกิดจากอะไรครับ ถอดออกมาทาซิลิโคนแล้วก็เหมือนเดิมครับ ใช้โปรแกรม HWmonitor กับ everest untimate วัดครับ ตรงกันครับ

spec

x2 5200+
    m2n-e
    hd3850
    Last edited by au5204; 10 Feb 2009, 14:02:36.

ทีแรกใช้ x2 4000+ กับ Abit an68sd แต่เปลี่ยนทั้ง CPU และ mainbord ก็ไม่หายครับ

Comment

ต้องดูทางลมในเคสแล้วละคับ

Comment

ตอนนี้มีพัดลม 2 ตัวครับ ตัวที่ 1 อยู่หลัง psu เป่าออก ตัวที่ 2 อยู่ข้างเคส ดูดเข้า ครับ (อยู่ตรงกันเลยกับพัดลม CPU) ดูดลมเข้าหาพัดลม CPUครับ

Comment

ตอนนี้ ผมก้อเจอปัญหา เรื่อง ความร้อน CPU เปิดเครื่องปกติ ตอนกลางวัน ไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิ อยู่ที่ 46 Full อยู่ที่ประมาณ 65 ตอนนี้เปิดฝาข้าง เอาพัดลม บ้านๆเปิด จ่อ เข้าไป อุณหภูมิ ลดไป อีก 2 องศาได้ ไม่รุ้ว่า อุณหภูมิ ประมาณ45 นี่คงเป็นเรื่องปกติแล้วหรือป่าว แต่ผมคิดว่ามันน่าที่เย็นกว่านี้ ^^

ผมใช้ trueblack 120+พัดลม 2 ตัว CPU E8400 / P5Q PRO

Comment

Originally posted by markzar View Post
            ตอนนี้ ผมก้อเจอปัญหา เรื่อง ความร้อน CPU เปิดเครื่องปกติ ตอนกลางวัน ไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิ อยู่ที่ 46 Full อยู่ที่ประมาณ 65 ตอนนี้เปิดฝาข้าง เอาพัดลม บ้านๆเปิด จ่อ เข้าไป อุณหภูมิ ลดไป อีก 2 องศาได้ ไม่รุ้ว่า อุณหภูมิ ประมาณ45 นี่คงเป็นเรื่องปกติแล้วหรือป่าว แต่ผมคิดว่ามันน่าที่เย็นกว่านี้ ^^

ผมใช้ trueblack 120+พัดลม 2 ตัว CPU E8400 / P5Q PRO
            เพราะได้รับไอร้อนจาก VGA ตัวแรงรึปาว หิหิหิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เพราะได้รับไอร้อนจาก VGA ตัวแรงรึปาว หิหิหิ
              ^^ ตอนที่ใช้ hyper 212 พัดลม 2 ตัว อุณหภูมิ เย็นกว่า 5 องศา นะท่าน

ตอนนี้ผมติดพัดลมฝาข้างแล้ว เพื่อดูดลมร้อน ของ VGA ออกมาโดยตรง

Comment

แต่ก็อย่างว่านะ บ้านเราอากาศโค ต ร ร้อน

Comment

Originally posted by monkeypond View Post
                  แต่ก็อย่างว่านะ บ้านเราอากาศโค ต ร ร้อน
                  นั่นสิท่าน

ด้านล่างเป็นรีวิว คับไปดูกัน

http://hosthit.net/forum/index.php?topic=1409.0

Comment

ถ้ามีพัดลม 3 ตัวจะวางพัดลมยังไงครับหมายถึงตัวใหนดูดเข้าหรือปลอยออกน่ะครับ มีที่ติดตั้งพัดลม 3 จุดครับ 1.อยู่หลัง PSU 2.อยู่หลังเคสใต้ PSUลงมาหน่อยนึง 3.อยู่ด้านข้างตรงกันกับพัดลม CPU ครับ จะเอาตัวใหนดูดเข้าบ้างและเอาตัวใหนปล่อยออกบ้างครับ
                    Last edited by au5204; 11 Feb 2009, 02:23:59.

Comment

Originally posted by au5204 View Post
                      ถ้ามีพัดลม 3 ตัวจะวางพัดลมยังไงครับหมายถึงตัวใหนดูดเข้าหรือปลอยออกน่ะครับ มีที่ติดตั้งพัดลม 3 จุดครับ 1.อยู่หลัง PSU 2.อยู่หลังเคสใต้ PSUลงมาหน่อยนึง 3.อยู่ด้านข้างตรงกันกับพัดลม CPU ครับ จะเอาตัวใหนดูดเข้าบ้างและเอาตัวใหนปล่อยออกบ้างครับ
                      ด้านข้างดูดเข้า ด้านหลังดูดออก...

Comment

5200+ ท่านคล๊อกหรือเปล่า? ร้อนน๊ะผมว่าถ้าเดิมๆ

Comment

คล๊อกมาที่ 3.0 ครับ จาก 2.7 อุณหภูมิก็ตอนนี้อยู่ราวๆ 47-62 ครับปกติมันควรจะอยู่ที่เท่าไรครับใครใช้อยู่มั่งครับ
                          Last edited by au5204; 11 Feb 2009, 04:23:56.

Comment

ถ้าทำได้ idle ไม่เกิน 40 ก็พอไหวแล้วงับ

Comment

Working...
                            X