Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ Asus Xonar HDAV 1.3 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ Asus Xonar HDAV 1.3 ครับ

คือผมไปได้ Asus Xonar HDAV 1.3 ตัวนี้มาจาก HWH (เชียงใหม่) อ่ะครับ
    แล้วมาต่อใช้งานที่บ้าน ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอช่วงกลางคืนที่เราต้องเปิดไฟที่บ้านอ่ะครับ แล้วพอเราปิดไฟดวงใดดวงหนึ่งแล้ว
    เสียงเพลงจะหายไปประมาณ 2 วินาทีแล้วก็กลับมาใหม่ เป็นแบบนี้ทุกครั้งครับ
    ปิดไฟ 5 ดวงก็เป็นแบบนี้ 5 ครั้ง ผมไม่แน่ใจว่าปัญหาเกิดจาก Power Supply ไม่พอหรือป่าว
    หรือว่าไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ รบกวนด้วยครับ

Cpu - Q6600
    MB - Gigabyte EP35-DS3R
    Ram - 2 GB (1*2)
    HDD - 2 ลูก
    VGA - XFX 9800 GT
    DVD - Pioneer A08
    Power Supply - Deluxe DLP34A 500w

spec นี้ ซัพพลายตัวนี้เอาไม่อยู่ครับ

Comment

แล้วถ้าเป็นพวก Enermax หรือ SilverStone นี่ต้องใช้ประมาณกี่วัตต์ครับ
      หรือมียี่ห้อ + รุ่นไหน แนะนำมั้ยครับ ราคาไม่แรงมากครับ

ขอบคุณครับ

Comment

i cute ราคาไม่แพงมากครับ รองหาๆดูนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ แล้วต้องประมาณกี่ Watt อ่ะครับ ถึงจะใช้งานได้ดีอ่ะครับ
          ถ้าเป็นพวก Enermax หรือ SilverStone นี่ 460 Watt เพียงพอมั้ยครับ

**ลองเข้าไปดู Spec I-Cute Titanium Pro 650 Watt แล้วน่าสนใจครับ
          แต่ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีขายที่ไหนหรือป่าว เพราะโทรถาม HWH + JIB แล้วไม่มีครับ
          คงจะต้องลองเดินหาดูอ่ะครับ**

Comment

ขอบคุณครับ แล้วต้องประมาณกี่ Watt อ่ะครับ ถึงจะใช้งานได้ดีอ่ะครับ
            ถ้าเป็นพวก Enermax หรือ SilverStone นี่ 460 Watt เพียงพอมั้ยครับ

ดูแล้วน่าพอ นะ
            แต่ ให้ ดี เอา มากว่านี้ หน่อย ก็ ได้ เพื่อ อนาคต นะ

Comment

power & cooling ใช้ดี อิอิ 80+

Comment

สอบถามอีกนิดนึงนะครับ

พอจะทราบมั้ยครับว่าที่เชียงใหม่มีร้านไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ

Comment

600 Watt กำลังเหมาะครับ ต่ออุปกรณ์เพิ่มในอนาคตได้อีก

Comment

550-600 W เน้น ต้องเต็มนะครับ พวกมียี่ห้อ ทำได้เกือบหมด
                    **สเป็คผมคล้ายๆคุณ 550 ของ gigabyte เอาอยู่ครับ**

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

Comment

เปลี่ยนเพาเวอร์ไม่น่าจะแก้ปัญหาเสียงหายไป 2 วิ ได้ ตอนเปิดหลอดไฟบ้าน
                        ปัญหาไฟบ้านตกมากกว่านะครับ ใส่ UPS ดีกว่าครับ
                        ส่วนเพาเวอร์มันก็อีกเรื่องนึง
                        แล้วตอนไม่ใส่การ์ดเสียงมันไม่เป็นเหรอครับ อาการเนี้ย
                        Last edited by m-1; 13 Feb 2009, 09:55:22.

Comment

ถ้าฟังเพลง การ์ดจอไม่น่าดึงไฟขนาดนั้น

ถ้าไฟไม่พอจริงๆเวลาเล่นเกมส์หนักๆมันจะค้างหรือไม่ก็รีสตาร์ท

ลองย้ายที่เสียบปลั๊กไฟดูก่อนหรือลองเปลี่ยนเต้าเสียบดูเอาดีๆหน่อย

Comment

เดิมใช้งาน X-Fi XtreamMusic อยู่ครับ ก็ไม่เคยมีอาการเสียงหายเวลาปิดไฟมาก่อนครับ
                            เพิ่งจะมาเป็นตอนใช้งาน Xonar เนี่ยครับ ผมล่ะงง จริง ๆ

แล้วเวลาเล่นเกมส์หนัก ๆ ก็ไม่มีอาการเกมส์กระตุก ค้าง หรือ Blue Screen เลยครับ
                            ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ PSU หรือป่าว ลองเปลี่ยนเต้าเสียบไฟแล้วก็ยังมีอาการเหมือนเดิมครับ
                            Last edited by presea5432; 13 Feb 2009, 19:52:29.

Comment

Originally posted by presea5432 View Post
                              สอบถามอีกนิดนึงนะครับ

พอจะทราบมั้ยครับว่าที่เชียงใหม่มีร้านไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
                              ลองไปดูที่คอมพิวเตอร์พล่าซ่าซิครับ ร้านชื่อ สเตเบิ้ลลาย์ ห้อง A19 เค้ารับสั่งพวก power supply จากหลายที่ครับ (TKCOM,Jedi,saveway)

Comment

Working...
                              X