Announcement

Collapse
No announcement yet.

copy ไฟล์ระหว่างเครื่องด้วยการ lan กันแบบไขว้ ขนาด 30G ใช้เวลาร่วม 50-60 นาที ปกติไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• copy ไฟล์ระหว่างเครื่องด้วยการ lan กันแบบไขว้ ขนาด 30G ใช้เวลาร่วม 50-60 นาที ปกติไหม

ผมต่อ NB >< PC ด้วย ด้วยสาย Lan แบบไขว้กันเพื่อจะ copy ไฟล์จาก NB > PC ขนาด 30G เมื่อคืน ใช้เวลาร่วมๆ เกือบๆ 1ชม. การ์ดแลนทั้งทั้ง 2 เครื่องก็แบบธรรมดา 100M/sec เมื่อลองนั่งคิดๆดูไม่น่าจะนานเว่อร์ขนาดนี้นินาเพราะ 100m/Sec เหรอว่าผมคิดผิดยังไง ช่วยบอกหน่อยครับ

ใช้ Copy > Past ปกติของ Windows นะครับ

ไฟล์เป็นแบบ iso และ ngr ขนาดไฟล์ล่ะ 4.2-4.5G ครับ ขนาดไรท์ลง dvd นะครับ
    Last edited by kozaz; 10 Feb 2009, 14:47:59.

ช้าไป นิด1

Comment

100Mbps=100/8MBps=12.5MBps
      30GB=30,000MB
      30,000/12.5=2400second
      2400/60=40นาที

ตามทฤษฎีบอกไว้ ประมาณ 40 นาทีครับ ถ้าท่านได้มากกว่านี้ ช้าครับ
      แต่คงไม่เร็วไปกว่านี้แน่

Comment

ถ้าเทียบกับ 1Gbps
        1Gbps=1000Mbps=1000/8MBps=125MBps
        30GB=30,000MB
        30,000/125=240second
        240/60=4นาที

ตามทฤษฎีบอกไว้ ประมาณ 4 นาทีเท่านั้น

Comment

กรำ ของผมมันราวๆ 50 นาทีอ่ะ ช้าไปเหรอเน๊ย ผมใช้สายแลยยาว 5 เมตร เกี่ยวไหมครับ

Comment

ช้ากว่า ทฤษฎี เป็นเรื่องปกติงับ ... เพราะ เวลาทำงานจริงมันมี เรื่องอื่นที่จะหน่วงเวลา ลงไปอีก เช่น CPU ทำงานอื่นด้วย, buffering อีก, data checking อีก (เวลาส่งจริงๆ มัน ซอย file ออกเป็น packet มันต้องเพิ่มส่วน check data อีกนะงับ เนื้อ File อาจแค่ 30G แต่ ข้อมูลที่ส่งข้ามกันทั้งหมดจะต้องเพิ่ม่วนนี้ไปอีก), hardware ต่างๆ อีก, etc.

ทฤษฎี คือเร็วที่สุดที่เป็นไป(เกือบจะ)ได้นะงับ... แต่ระบที่ดีสุดๆ ยังไงๆ ก็จะได้แค่ เกือบเท่างับ ช้ากว่าเล็กน้อย

Comment

มันจะช้ามากถ้าไฟล์มีขนาดเล็กและมีจำนวนมาก เช่น ไฟล์ midi Karaoke

Comment

รับทราบครับ งั้นเวลาที่ผมทำได้ ก็ไม่น่าเกียจซะทีเดียวใช่ม่ะครับ งั้นไม่เป็นไร หยวนๆ อิอิ

Comment

อยู่ในขอบเขตยอมรับได้ครับ

ถ้ายังไงต้องการเร็วๆก็ Gigabit lan หรือไม่ก็ HDD external

Hdd external ผ่าน usb 2.0 จะตกประมาณ 20 - 30 MB/s

Comment

ปกติครับมันช้าเพราะเครื่องนึงเป็น HDD ของ NB

Comment

Working...
                    X