Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gskill PK ปรับเป็น CL4 ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gskill PK ปรับเป็น CL4 ยังไงครับ

ผมพึ่งซื้้อ Gskill PK 4GB มาวันนี้เอง ที่เป็น CL4 แต่พอมาเสียบใช้กับ M2N-E ทุกอย่าง auto มานเป็น CL5 เฉยเลย ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่เป็น CL4 ตามSPD ของแรมละครับแล้วผมจะต้องเซ็ตไงให้เป็น CL4

ตรงนี้บ่นไม่ต้องตอบนะครับ
    TK ดูลูกค้าที่หน้าตาและการแต่งตัวจริงๆ วันนี้เข้าไปซื้อกำตังในมือไม่มีใครมาคุยกับผมเลยยืนตรงหน้าเคาเตอร์แบบหมาตัวหนึ่ง เนื่องจากมีคนที่เข้ามาพร้อมผมแต่ตัวดูดีมาขอดูการ์ดจอพี่ๆทั้งหลายก็ไปรุมให้คำปรึกษาเค้ากันใหญ่สุดท้ายเค้าก็ไม่ซื้อแล้วก็ให้ผมยืนเอ๋ออยู่เกือบ 10 นาที เรียกก็ไม่หันไม่โกรธครับผมเข้าใจว่าผมหน้าตาโหดไปหน่อย (คนจนแต่รวยน้ำใจครับ)

^
    เย็นไว้... ลองทำหน้า มึนๆ งงๆ เอ๋อๆ ผมว่าจะมีหลายคนมารุม(หลอก+เชิญชวน+มากมาย)

ปล.อย่าคิดมาก

...
    แก้ที่ BIOS ครับ ในคู่มือ mb จะอยู่ในส่วนของแรม/oc

Comment

Originally posted by alice View Post
      ^
      เย็นไว้... ลองทำหน้า มึนๆ งงๆ เอ๋อๆ ผมว่าจะมีหลายคนมารุม(หลอก+เชิญชวน+มากมาย)

ปล.อย่าคิดมาก

...
      แก้ที่ BIOS ครับ ในคู่มือ mb จะอยู่ในส่วนของแรม/oc
      เหอๆ ไม่เคืองอะไรเค้าหรอกท่าน แค่ใครจะไปพันทิพย์ประตูน้ำก็แต่งตัวดีๆ โกนหนวดเคราบ้างนะครับ

ถ้า Auto มันจะเป็น CL5 หรอครับถึงต้องปรับเอง

Comment

Standard ทั่วๆไป Bios จะเซต CL5 ครับ ที่บัส 800 จากหลายๆบอร์ดที่ผมได้จับนะ

Comment

เซทในใบออส อย่าลืมปรับไฟ 2.1 ครับ

Comment

อยากจะปรับ CL 4 ต้องลดบัสเหลือ 667 ครับ
            หรืออาจจะอัดไฟเป็น 2.10 ครับ
            เเล้วเเต่เเรม

บัสสำคัญกว่า CL CL มากดีกว่าเเล้วลากบัสให้ทะลุ 1000 จะเห็นความเเตกต่างความเร็วมากกว่าการลด CL

Comment

Originally posted by alice View Post
              Standard ทั่วๆไป Bios จะเซต CL5 ครับ ที่บัส 800 จากหลายๆบอร์ดที่ผมได้จับนะ
              Originally posted by wikorn View Post
              เซทในใบออส อย่าลืมปรับไฟ 2.1 ครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                อยากจะปรับ CL 4 ต้องลดบัสเหลือ 667 ครับ
                หรืออาจจะอัดไฟเป็น 2.10 ครับ
                เเล้วเเต่เเรม

บัสสำคัญกว่า CL CL มากดีกว่าเเล้วลากบัสให้ทะลุ 1000 จะเห็นความเเตกต่างความเร็วมากกว่าการลด CL
                คล๊อกไม่ไหวแล้วจริงๆครับ เคยทำไปทีไบออสเอ๋อ ถึงกับต้องเครมทั้งบอร์ดทั้ง CPU เลย ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

Comment

เซงเรยย ท่านๆ M2N-E ปรับไฟแรมได้สูงสุดที่ 1.95V เอง ลืมดู เสียตังฟรีเรยงั้นซื้อตัว CL5 มาดีกว่าถูกกว่าอีก เซงงงงงงง

Comment

CL4 มันเป็นค่า EPP ถ้า Mainboard สนับสนุนก็จะเรียกใช้ได้เลย ถ้าไม่สนับสนุนก็ต้องเข้าไปตั้งใน Bios เอง (Auto ไว้ก็จะเรียกค่าตาม JEDEC ในที่นี้ก็คือ 800 CL5 )

ตอนที่ตั้ง AUto อยู่นี่ใช้ Cpuz เปิดดูก็ได้ว่าค่า CL4 อยู่ที่เท่าไหร่ และใช้ไฟเท่าไหร่ (ถ้าขี้เกียจเปิดฝาข้างไปดูสติ๊กเกอร์) แล้วก็เข้าไปใน Bios แล้วก็จัดการตั้งเอง เสร็จแล้ว

ตัวอย่าง จะเห็นว่าขวาสุดเป็นค่า EPP

Comment

งั้นก็มีอีกทางเลือกครับ ไม่เล่น CL4 แต่ไปเล่นบัสเอา

ใช้ V1.95 ที่ตั้งได้นั่นแหละ + CL5 แล้วลองดูว่าไปได้แค่ไหน

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
                        งั้นก็มีอีกทางเลือกครับ ไม่เล่น CL4 แต่ไปเล่นบัสเอา

ใช้ V1.95 ที่ตั้งได้นั่นแหละ + CL5 แล้วลองดูว่าไปได้แค่ไหน
                        ขอบคุณครับ

เศร้าใจ จริงๆ ถึงเวลาต้องหาบอร์ดใหม่แล้วรึนี่ ปรับได้แค่ 1.95 ASUS คิดได้ไง 1.8-1.95

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                          เซงเรยย ท่านๆ M2N-E ปรับไฟแรมได้สูงสุดที่ 1.95V เอง ลืมดู เสียตังฟรีเรยงั้นซื้อตัว CL5 มาดีกว่าถูกกว่าอีก เซงงงงงงง
                          หากอยู่ ระยองรับเทคโอเวอร์ครับ อิอิ

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                            เอามาแลกกะ PQ ผมมะ

Comment

Working...
                            X