Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram ดูโอ้ 2 g กับ ไม่ดูโอ้ 2.75 อันไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram ดูโอ้ 2 g กับ ไม่ดูโอ้ 2.75 อันไหนดีกว่ากันครับ

คือระหว่าง 1g x 2

กับ 1g x 2 + 512 +256 ครับ

ไม่แน่ใจว่าอันไหนจะดีกว่ากันครับ เพราะช่างที่ร้านบอกว่า ถ้า ทำดูโอ้ มันจะวิ่งที่ 128

แต่ถ้าธรรมดามันจะวิ่ง ที่ 64

ก็ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า ถ้า 2 g วิ่ง 128 กับ 2.75 วิ่งที่ 64 อันไหนจะเร็วกว่ากันครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

ทั้ง 4 แผงนี้ Bus เท่ากันหรอครับ ถึงจะเอามาใส่ร่วมกัน ???

ถ้าให้ตอบแบบไม่รู้รายละเอียดอะไรเลย ขอคาดเดาเลือก 1GB*2 ดีกว่า
    รันบน XP หรือ Viata / Ram2 GB นี่เพียงพอนะ

อีก 2 แผง 512/256 เนี่ย ถ้าบัสเท่ากับตัว 1GB ยังพออนุโลม แต่ถ้าบัสมันน้อยกว่านี่ยิ่งกลายเป็นตัวฉุด(ลง)เลย ไม่คุ้มกับ 768MB ที่เพิ่มมาเลย

Comment

งงหลายๆ....

Comment

อยากรู้ว่า 128bit(Dual) กับ 64bit(single) ต่างกันยังไงก็ทดลองด้วยตัวเองเลยครับ
        แรม 1GB*2 คู่นั้น ลองติดตั้งทั้ง 2 แบบ
        จะรันโปรแกรมทดสอบ หรือใช้งานจริงก็แล้วแต่ จะได้สัมผัสเองว่าแตกต่างรึเปล่า หรือแตกต่างแค่ไหน

Comment

bus 400 เท่ากันทุกตัวครับ

x2 ดีกว่าใช่มั้ยครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

Comment

อ่อสงสัย DDR1
            ลองติดตั้งทั้ง 4 แผงดูก้ได้ครับ ขอแนะนำให้ลองทำ เป็นความรู้ของตัวเอง (เวลาถอดเข้าถอดออกก็ดูให้เสียบร้อยด้วยนะครับ)
            เพราะว่า ถ้าคุณใช้ระบบและโปรแกรมที่ต้องการแรมมากกว่า 2GB ละ? คำถามนี้จะได้ทดสอบด้วยตัวเองว่า 2.75 single VS 2 Dual อะไรมันจะดี(กับเรา) มากกว่ากัน

แต่ถ้าเราใช้ โปรแกรมแบบทั่วไป ฟังเพลง/เล่นเกม/จิปาถะ บลาๆ ไม่ได้จำเป็นต้องเน้นความจุแรมมากๆ คำแนะนำก็ยังคงเดิมครับ 2GB น่ะ พออยู่ อีก 2 แผงไม่ต้องเอามาใส่ให้เปลืองไฟเล่น อิอิ

Comment

ddr1 ครับ

ทำงานด้านตัดต่อกับ CG ครับ พอดีได้ ram เพื่อนมาเลยว่าจะเอามาใส่เพิ่มครับ

ไม่รู้เป็นที่ hdd มีปัญหาหรือป่าว ลองแล้วมันไม่ค่อยต่างกันเลยครับ

(ช้ามาก ๆ ครับ )

ขอบพระคุณมาก ๆครับ (เปลี่ยน hdd ใหม่คงได้รู้แน่ ๆ ครับ)

Comment

ผมว่า 1gb * 2 ให้ dual แล้วที่เหลือ ขาย.....

Comment

Working...
                X