Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับแผ่นหนัง v2d ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับแผ่นหนัง v2d ครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ
    หนังที่โหลดมามันเป็นไฟล์ที่ แปลงมาแล้วเตรียมไรท์ลงแผ่นได้เลย แต่ลองมาดูกับโปรแกรมแล้ว ผมไม่ค่อยชอบ เลยอยากจะเอาไฟล์นั้นมาตัดต่อและเพิ่มเติม จะสามารถทำได้มั๊ยครับ

ผมใช้วิธีนี้นะ ใช้ 2 โปรแกรม

ในส่วนของโปรแกรมที่ 1 คือการแตกไฟล์ ISO ที่โหลดมา

จะใช้ UltraISO หรือ DAEMON TOOLS ก็แล้วแต่สะดวก

โปรแกรมที่ 2 ก็ โปรแกรมทำ V2D ยอดนิยม

คือ TMPGEnc DVD Author 3 นั้นแหละ(ถ้าท่านเคยใช้นะ)

วิธีการคือ หลังจากได้ไฟล์ทั้งหมดที่แตกออกจาก ไฟล์ ISO ที่โหลดมาแล้ว

ก็เอาไฟล์ทั้งหมดใส่ในโปรแกรม TMPGEnc ขั้นตอนเหมือนตอนจะทำ V2D

แต่ทีนี้ตัวโปรแกรม มันจะย้อนศร เพราะไฟล์ที่เอามาใส่มันจะเป็นพวก VEDIO_TS

มันก็จะถามให้เราเลือกที่เก็บ (ท่านก็เลืกที่เก็บไฟล์ที่มันจะแตกออกมาซะ)

ทีนี้ไฟล์ที่มันแตกออกมา มันจะเป็นเหมือนไฟล์ไม่สมบูรณ์และมีนามสกุล .dvddata

ไม่ต้องตกใจ คลิกขวาที่ไฟล์เปลี่ยนนามสกุลเป็น .mpeg

ไฟล์นั้นก็จะกลับมาเป็นไฟล์ mpeg1 (VCD) ดั้งเดิม ก่อนถูกเอาไปทำเป็น V2D นั้นเอง

ปล.ผมขี้เกียจทำรูปนะ ถ้าท่าน จขกท เคยผ่านโปรแกรมเหล่านี้มาจะนึกภาพออกครับ

แต่ถ้าไม่ออก แบบละเอียดผมขอบ่ายแก่ๆละกัน จะเอาให้ละเอียดยิบเลย

แต่ถ้าท่านอื่นมีวิธีง่ายกว่า ก็จะดีไม่น้อย อิอิ

Comment

แค่นี้ก็พอครับ เพราะผมก็ใช้เจ้าตัวนี้อยู่ เดี๋ยวจะลองเอาไปทำดู ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำ

Comment

Working...
      X