Announcement

Collapse
No announcement yet.

E5200 & G31M-ES2L ช่วยด้วยด่วนมากค๊าบบบ(มือใหม่มากๆ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E5200 & G31M-ES2L ช่วยด้วยด่วนมากค๊าบบบ(มือใหม่มากๆ)

E5200 & G31M-ES2L ช่วยด้วยด่วนมากค๊าบบบ(มือใหม่มากๆ)

ก่อนอื่นขออภัยในความมือใหม่มากๆๆๆนะครับ เพราะไม่เคย OC มาก่อนเลย และประกอบเครื่องเองครั้งแรก
    ผมเพิ่งซื้อ E5200 กับ Gigabyte G31M-ES2L มา โดยจากการหาข้อมูลและคำแนะนำจากท่านๆทั้งหลายในบอร์ดนี้แหละครับ ที่ส่วนใหญ่แนะนำว่าคุ้มสำหรับคนงบจำกัดมากๆ

SPEC ผมมีดังนี้ครับ
    CPU E5200 , MB Gigabyte G31M-ES2L , RAM Kingston 2048/800x1 , HD Sumsung 160GB sata , DVD Sumsung 22X RW
    PS RICH 450W(เน่าๆ350บาทครับ - - งบหมดแย้ว)
    VGA ไม่มีครับ Onboardเอา (งบหมดอีกนั่นแหละT-T) และซิ้งค์เดิม

ทีแรกคิดว่าจะ OC ให้มันแค่ 3.0 ก็พอแล้ว แต่ยังไม่ทันจะเริ่ม OC ปัญหาก็เกิดละครับ ดังนี้เลย

************รูปอยู่ด้านล่างนะครับ************
    1. ผมดูที่ Bios ครั้งแรกที่เปิด(โดยที่ยังไม่ได้SETอะไรเลยนะครับ) มีค่าดังนี้ครับ
    CPU Clock Ratio [9 X]
    Fine CPU Clock Ratio [0]
    CPU Host Frequency(Mhz) 200
    CPU Frequency 1.80GHz(200x9)
    แต่พอลงWindowsเสร็จเรียบร้อยหมด ก็เลยลองใช้ CPUZ ปรากฏว่า เห็นแค่ 1200.0 MHz (200x6)
    ผมก็เลยไป SET ที่ Bios ใหม่ดังนี้
    CPU Clock Ratio [12 X]
    Fine CPU Clock Ratio [0.5]
    CPU Host Frequency(Mhz) 200
    CPU Frequency 2.50GHz(200x12.5)
    ความร้อนโดย Core Temp (Core1=44 , Core2=39)
    ผลก็คือ ตอนแว๊บแรกที่เปิด CPUZ มันจะเห็น2.50GHzนะครับ แต่เพียงเสี้ยววิ มันก็กลายเป็น 1200.0 MHz เหมือนเดิม
    ************คำถามข้อที่1 สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ ?************

2. อาการที่เกิดขึ้นคือ บางครั้งเปิดเครื่องเฉยๆ ทำงานทั่วๆไป เครื่องก็ค้างครับ บางทีก็ รีสตาร์ทเอง (เปิดเครื่องไม่ถึง30นาทีครับ)
    ************คำถามข้อที่2 สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ ?************

3. ผมลองลง PES2007 (VGA Onboard GMA3100 และรัน3DMARK 05 ได้ 668 - -) โดยปรับภาพ 800x600 Low สามารถเล่นได้แบบลื่นๆ แต่เมนูแรกที่เข้าเกมส์จะมองไม่เห็นครับต้องเดาเอา พอเข้าไปเล่นก็ลื่นดีนะครับ แต่มันจะค้างตอนที่ *นักเตะดีใจหลังยิงเข้าประตู* เครื่องจะค้างทุกครั้งเลยครับ กดอะไรไม่ได้นอกจาก Reset - -
    ************คำถามข้อที่3 สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ ?************

4. ถ้าผมลากไป3.0มันจะถึงไหมครับ ? ซิงค์เดิมๆหมดทุกอย่าง VGA Onboard อีก - -

5. ใช้โปรแกรมอะไรในทดสอบการ OC ว่าเครื่องมันจะเสถียรหรือไม่ ครับ ?

6. อัพเดตไบออสยังไงครับ - - ผมโหลดตัวล่าสุดมาแล้วแตกไฟล์แล้วมี3ไฟล์ แต่ไม่ใช่ไฟล์SETUPซักกะตัว ช่วยแนะนำทีครับ ?

7. เวลาเปิดเครื่อง(กดปุ่ม POWER)กว่าเครื่องจะBoot นานมากเลยครับกว่าภาพจะขึ้น ประมาน15วินาที เป็นเพราะอะไรครับ แล้วแก้ไขยังไง ?

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบคำถามครับ ขอบคุณครับ

รูปครับ

Last edited by crd7; 11 Feb 2009, 11:24:35.

update bios ครับ อาการอาจจะหายหมดตามที่บอกมา

อัพเดทไบออส สำหรับกิกกาไบ แตกไฟล์ไว้ในแฟรสไดร์ แล้วเข้าหน้าไบออส
    ดูข้างล่างจะมีบอกว่าอัพเดทไบออสกดอะไร เข้าหน้าการอัพเดทกดอัพเดทรอแป๊บเดียวก็เสร็จ
    แล้วก็เข้าไบออสใหม่โหลดเป็นค่าเริ่มต้นก็ใช้ได้แล้วครับ

ส่วนความเร็ววิ่งขึ่นลงเป็นเพราะฟังชั่น EIST(เขียนถูกป่าวไมม่รู้) ไม่อยากใช้ก็ปิดในไบออสได้ครับ

Comment

สงสัยจะมือใหม่จริงๆ 4G ก็ได้ครับ

Comment

ว่ากันที่ 4G ครับ สำหรับ MB ที่ทดแรมได้และมีไฟ CPU ถึง 1.45 ครับ

Comment

320*12.5 จัดไป ไฟ 1.5

Comment

ปิด c1e ด้วยนะครับ เด๋วจะเห็น เพียง 1.2

Comment

อาจจะยากหน่อยสำหรับมือใหม่ แต่ลองๆดูไม่ยากครับ

Comment

สู้ๆ ครับ .... แค่นี้ยังไม่ใช่สิ่งที่ยากที่สุดครับ ....

เพิ่งจะเริ่มต้นครับ .... มีอะไรมากกว่านั้นเยอะครับ ...

สู้ ๆ

Comment

แรมยี่ห้ออะไรเนี้ย CL 6-6-6-18 นึกว่า DDR3 +_+
                  Kingstun ( ของ ad.... รึปาวหวา )

Comment

- Update Bios
                    - ปิด C1E,TM2,EIST

ปรากฏว่าอาการทั้งหมดหายแล้ว ตอนนี้ใช้ได้แล้วคร๊าบบบ
                    (12.5x200=2.5 idle 50-54 ตลอดเลยไม่รู้เป็นไรรึเปล่า)

แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

ใส่กาดจอลองดู

Comment

Working...
                      X