Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโด XP แล้วไม่มีภาษาไทย ต้องทำไงครับ ขอวิธีไวที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโด XP แล้วไม่มีภาษาไทย ต้องทำไงครับ ขอวิธีไวที่สุดครับ

ลงวินโด XP แล้วไม่มีภาษาไทย ต้องทำไงครับ ขอวิธีไวที่สุดครับ ลงให้น้าครับ พอดียืมลงมาเป็นแผ่นเวอร์ชั่นเก่าแล้ว เราสามารถไปหาโหลดได้จากไหนครับ ไม่อยากลงวินโดใหม่อะครับ ช่วยทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
    Last edited by overp4; 11 Feb 2009, 10:45:28.

แอดเอาดิคับ ในแผ่นมีภาษาไทยอยู่แล้ว

1. ไป Setting/control panel/Regional and language

2. ที่ Regional and language เลือกเมนู language ติก x เลือก Install ไทย ทั้ง 2 ช่อง แล้วกด Apply

3. ที่เหลือก็ไป add thai ให้หมด ก็ประมาณนี้อ่ะครับ

Comment

ง่ายๆๆ ไปที่ control panel ----->reional and Language----->Languages ติ๊กตรง ช่องแรกช่องเดียว แล้วกด apply อ้อใส่แผ่นวินโดว์ด้วยนะ------>advanced เลือก thai apply อีกที ------>ไปที่ regional option เลือกภาษาไทยให้หมด Apply อีก1ที กลับมาที่ช่อง Languages เลือก Details -----> key setting--->Chang Key Sequence---->ติ๊กที่ Grave Accent กด ok เป็นอันเสร็จ

Comment

เข้าไปที่ control panel
        หัวข้อ regional & language
        regional option เลือกเป็น thai ทั้งสองอัน กด apply
        หัวข้อ language ติ๊กเครื่องหมายถูก 2 อัน กด apply
        กดที่ detail ในหัวข้อนี้จะเป็นการเซ็ตค่าคีย์บอร์ด ให้รีสตารืทก่อนแล้วค่อยมาตั้งค่าคีย์บอร์ด
        ต้องใส่แผ่นวินโดว์ไว้ด้วยนะครับเวลาทำ

Comment

ขอบคุณพี่น้องมากครับ ขอให้ได้แฟนแจ่มๆทุกคนครับ

Comment

แอดเอาครับ แต่ต้องใส่แผ่นวินโดว์ด้วยน่ะครับ

Comment

ตอนติดตั้งใหม่ ๆ ก็ตั้งค่าได้เลยครับ

อย่ามัวไปแต่ next - next อย่างเดียว ดูที่มันให้ปรับด้วย ทีเดียวจบครับ ไม่ต้องรีสตาร์สหลายหน

แต่ถ้าติดตั้งไปแล้ว ก็อย่างที่ข้างบนบอกครับ

Comment

ให้คำตอบทางนี้คับ

เราไม่ต้องโหลดหรอกคับ มันก็อยู่ในแผ่นของเรานั่นแหละ เพราะว่าตอนเราลงนั้นเราไม่เลือก (แล้งเกว็ต)ก็คือค่าภาษา เราต้องไปใน คอนโทพาแนล แล้วก็ไปคลืกเลือกที่ (LangUage)คับ
                แต่ขั้นตอนการทำนั้นเครื่องจะต้องรีสตาทร์สามครั้ง เดียววันหลังผมจะเอาภาพมาให้ดูนะคับ รอซักหน่อย

Comment

Working...
                X