Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมทีครับ (FSB,Ram bus)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมทีครับ (FSB,Ram bus)

คือผมสงสัยมากๆเลยครับ สรุปเป็นข้อๆเลยนะครับ
    1.ทุกวันนี้ PC ที่ใช้กันโดยไม่ OC นั้น บัสแรมจะสูงกว่า FSB ใช่ไหมครับ
    2.แ ล้วมีโอกาสไหมที่จะทำให้บัสแรม กับ fsb เป็นอัตราส่วน 1:1 โดยไม่ปรับแต่งใดๆเลย(OC) เพราะอยากให้ประกอบแล้วคุ้มที่สุด
    3.สมมติถ้าเราซื้่อแรม2GB-800มาอันเดียวเสียบเข้าเมนบอร์ด จะเสียเปรียบแรม 1GB-800*2 ใช่ไหมครับ เพราะว่ามันจะทำงานแบบ dual chanal ทันที
    4.อธิบายจากข้อ3ได้ว่า เมื่อเสียบอันเดียวบัสแรมก็จะได้แค่ 800 แต่ถ้าเสียบ 2 อัน จะได้้เป็น 2เท่าคือเท่ากับ 1600 ใช่ไหมครับ

พอดีผมพึ่งจะศึกษาเรื่องนี้อ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

1. ใช่ (เพราะถ้าบัสแรมต่ำกว่า อาจจะเปิดเครื่องไม่ได้ หรือ เกิดอาการคอขวดได้)
    2. ได้ บัส CPU หาร 4 / บัส RAM หาร 2 เช่น E2140 บัส 800 (หาร 4 = 200) ก็ให้ใส่ RAM บัส 400 (หาร 2 = 200) ก็จะได้อัตราที่ 1:1 โดยไม่ต้องปรับอะไร เลย
    3. อาจจะ เพราะเมนบอร์ดรุ่นใหม่ สามารถทำได้ ( Dual Chennal FLEX Mamory Mod หรือ หักเหให้เป็น Dual นั้นเอง จะมีใน ชิปเซ๊ตเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ)
    4. ไม่ใช่ แค่ปริมาณความจุแรมเพิ่มขึ้น หรือ ถ้าเป็นการ Dual Chennal จะเพิ่มแบรวิธแรม จาก 64-bit เป็น 128-bit แค่นั้นเอง
    Last edited by TWK.; 11 Feb 2009, 15:47:23.

Comment

1. ใช่เลยในระบบ DDR2 DDR3

2. ไม่Overclock cpu ตามแรม ก็ต้องลด บัสแรมลงมาให้เท่า CPU (ในกรณีที่ซื้อแรมที่บัสมากกว่า CPU มามันจะไม่คุ้ม)
      หรืออย่าง ตย. ที่ท่าน TWK ยกมา เราต้องซื้อ DDR2/400 มาใช้เนี่ยนะเพื่อจะ 1:1 (อย่างนั้นก็ซื้อ DDR1/400 ก็ยังได้เลยด้วยซ้ำ ถูกไหม๊ละครับ --- ย้อนเทคโนโลยีกันลงไป )
      ถ้าไม่ Overclock ก็ปล่อยให้ Mainboard มันจัดการอัตราทดไปเองดีกว่าครับ (chipset เดี๋ยวนี้ฉลาด ไม่ต้องกลัวว่าจะมีปัญหา)

3. มันเป็นกรณีแล้วแต่นะ อย่างถ้ายกตัวอย่างมาแบบนั้น
      ในมุมมองการใช้งาน
      ใช่มันเสียเปรียบ เพราะ แบนวิทแบบ Single C. มันน้อยกว่า และยิ่งถ้าเราใช้ CPU ที่ FSB 1066 ขึ้นไปด้วยเนี่ย แบนวิทจาก ram DDR2 800 Single C. มันจะน้อยกว่า CPU
      ในมุมมองการอัพเกรด
      ถ้ามองด้านนี้ 2GB แผงเดียว ย่อมทำให้เราอัพเกรด เป็น 4GB DUal C. ได้ง่ายกว่า คุ้มกว่า (แค่ซื้อเหมือนเดิมอีกแผง) เพียงแต่เราต้องยอมใช้แบบ Single C. ไปซักระยะนึง

4. บัสไม่ได้เพิ่มขึ้น 2 เท่า แบนวิทต่างหากที่ได้มากขึ้น
      Dual C. ทำให้การเชื่อมต่อแรมกับ Chipset จาก 64bit (Single C.) กลายเป็น 128bit
      ซึ่งก็คำนวณทางตัวเลขแล้วก็คือ เราได้ แบนวิท มากขึ้นอีกเท่าตัว โดยไม่จำเป็นต้องเพิ่มความเร็วแรม
      ทีนี้ พอแบนวิทมันได้เพิ่มขึ้นแบบนี้ คนเลยไปตีความเอาว่า ถ้าใส่แรม DDR2/800 Dual C. จะได้เป็นแรม DDR2/1600 เลยนะ ซึ่งจะทำให้เกิดความเข้าใจผิดน่อ

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ

หายสงสัยสักที อึดอัดมาก อยากรู้มานานแล้วแต่ไม่รู้จะไปถามใคร

ขอบคุณจริงๆครับ ^^

Comment

Working...
        X