Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมผมทำ Dual ได้,ดีใจจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมผมทำ Dual ได้,ดีใจจัง

พอดีจะขายเครื่องเก่าทิ้ง แต่เสียดายแรม Kingston DDR 266/512 เลยเอามาใส่กับอีกเครื่อง ที่เดิมมีแรม ROX DDR333/512 อยู่แล้ว กะว่ามันวิ่งคนละบัส ก็คงทดบัสต่ำเป็น 266 คู่อยู่แล้ว, แต่ไม่คิดว่ามันจะยังเป็น Dual Channel ได้ ^^" เพราะ Kingston ใช้ชิป Infineon แต่ Rox ใช้ชิป Vdata ---> พอใส่แล้วเป็น Dual Channel เลยดีใจมากครับ ก็อยากเอามาให้ดูกัน คิดว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะ

รูปแรก บอร์ด Intel ชิปเซ็ต i865P ใน CPU-Z

รูปที่่สอง แรมตัวแรก แรม ROX ชิป? (ไม่รู้จัก ^^") สกรีนว่า Vdata
    Last edited by ninjanorn; 3 Oct 2006, 16:43:21.

Comment

รูปที่สาม แรม Kingston ชิป Infineon

Comment

รูปที่สี่ ผลแสดงใน CPU-Z ว่าแรมทำงานเป็น Dual Channel ที่บัส 266 (สังเกตค่า 2.5-3-3-6)

Comment

เนื่องจากไม่แน่ใจ CPU-Z อาจรายงานผิดพลาดได้, ผมเลยเช็คด้วย Everest ต่อ อิอิ

รูปนี้แรม ROX

Comment

รูปนี้ Kingston

Comment

สุดท้าย ชิปเซ็ต i865P พร้อมผลแสดงว่าเป็น Dual Channel ทำงานที่ 128bit ถูกต้องครับ ^^"

ตอนนี้ ไม่กล้า OC อ่ะครับ กลัวทำไปทำมาเด๋วหาย Dual จะเสียของเอา - -"

Comment

ถ้าไม่ clock มันไม่ค่อย ตีกันหรอก Dual ที่ 133 เอง

มันจะตีกันเมื่อ บัส สูงๆอะ

Comment

ยินดีด้วยนะครับ

Comment

สงสัยแจ็คพอต เจอคนละยี่ห้อ แต่ชิบแฝดกัน อิอิ

Comment

ท่าน ninjanorn รบกวนท่านสักนิด ผมอยากได้โปรแกรม Everest ที่ท่านใช้อยู่ครับ ช่วยหามาให้ผมด้วยนะครับ

Comment

ลองตามลิงค์นี้ดูครับ ยาแก้ไอก็หาเองเน้อ

http://9down.com/search.php?s=everest&x=8&y=13

Comment

Working...
                        X