Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากรู้หน่อยอ่ะคับ ว่าคอม 1เครื่อง 450w กินไฟ ชมละกี่บาทคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากรู้หน่อยอ่ะคับ ว่าคอม 1เครื่อง 450w กินไฟ ชมละกี่บาทคับ

เหมือน ชื่อห้องเลยคับ (พ่อผมฝากมาถามอ่ะ)

ค่อยคำตอบ

Comment

1 กิโลวัตต์ / ชั่วโมง = ค่าไฟ 1 หน่วย
      450 W = 0.45 KW
      1ชั่วโมงกินไฟ 0.45 หน่วย ครับ หน่วยละเท่าไหร่ไปคูณเอาเอง

Comment

เยี่ยม ตอนโน้นตอนเรียน ปวส. 1000W/ชม. = 1บาท ตอนนี้ค่าไฟขึ้นก้อคำนวณตามนั้น

Comment

แต่อย่าลืมนะครับว่า450wนั้นเป็นpeak การใช้งานทั่วไปจริงๆไม่ถึงครับ

Comment

แล้วสรุปมานกี่บาทกานแน่เอ่ย

Comment

psu 450W ไม่ใช่ว่าจะกิน 450 w ตลอดเวลาซะหน่อย

Comment

คิด 450watt เต็ม เวลา นะครับ 24 ชม

.45X24=10.8 หน่วย

บ้านเช่าผม ค่าไฟหน่วยละ 5 บาท ก็ตกวันละ 10.8X5=54 บาท

ตกวันละไม่เกิน 54 บาทครับ

ถ้าบ้านทั่วไปคงถูกกว่านี้

Comment

โห !! วัน ละ 50 บาท

เดือนนึง 1500 เฉพาะ คอมอย่างเดียว ไม่รวม จอ ไม่ รวม ลำโพง ไม่รวม พัดลม ไม่รวมแอร์ ไม่รวม อื่นๆ

... เล่น คอม ใช้เงิน แม่ มากขนาดนี้ เชียว รึ เรานี่มันเลวจริงๆ

Comment

ถ้าไฟองค์การจะถูกกว่านี้ครับ ผมเคยแลนแรค 3เครื่อง เล่นประมาณเครื่องละ 8-12ชม.ต่อวัน ค่าไฟประมาณ 1000-1300 ต่อเดือน(นี่รวมไฟห้อง+ไฟห้องน้ำ+ไฟพัดลมแล้วนะ)....ไฟองค์การนะครับ

ปล.ที่แพงน่ะมันไฟจอ CRT ถ้าโหลดบิทแล้วปิดจอไว้มันจะถูกกว่านั้อีก 5 5 5

Comment

ค่า ไฟบ้าน น่า จา ถูกกว่า ไฟ หอ อย่างผมนะคับ

Comment

ค่าไฟบ้านรู้สึกจะหน่วยละ 2 บาทนะ ถ้าออน 24 ชม ก้อคงถูกว่ากัน 2.5 เท่า

Comment

ถ้าไม่ได้เล่นเกมหนักแบบว่า การ์ดจอกินไฟเต็มที่ ฮาร์ดดิสก์หมุนตลอด พัดลมรอบเต็ม แรมร้อนจัด กินทรัพยากรเครื่องมาก แบบว่า โหลดบิทเฉยๆอย่างงี้อ่ะนะ ไม่เกิน 150 W หรอกครับ

Comment

คอมที่บ้านผมเปิดตลอดทั้งปีเลยคับ(ปิดเฉพาะไฟดับกับไปตจว) แต่ก่อนโหลดบอท เด๋วนี้โหลดบิต ค่าไฟก่อนเปิด 500 พอเปิดตลอดประมาณ 6ปลายๆคับ
                            (ปิดหน้าจอตลอดวันนึงเปิดเล่นประมาณ3-4ชมได้มั้ง)

Comment

มันขึ้นอยู่กับสเปกข้างในและการใช้งาน ส่วนPSU 450 แค่จ่ายไฟได้สูงสุดเท่านั้น ไม่ได้จ่ายตลอดเวลา

Comment

Working...
                              X