Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD Dell 2407 WFP น่าเล่นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อึ๊บๆ

Comment

วันนี้ผมยกคอมไปลองมาแว้วววววว สาขา ฟอจูนร์ ชั้น 4 ที่ istudio

ลองกับเกมส์ coh,c&c3 ผลออกมา สุดยอดมากครับ ที่ 2560*1600(full effect) ไม่มีปัญหาครับ
      (ส่วน NFSC,DOTA ผมยังไม่มีตัวแก้ที่ทำให้เล่นกับจอWได้ ภาพมันเลยอ้วนๆ)
      ทุกๆเกมส์ที่ลอง ไม่มีอาการโกสแต่อย่างใดครับ
      **เกมส์c&c ไม่ได้เปิด aa นะครับ แต่ coh เปิดทุกอย่างจนสูงสุดครับ**

ที่ทำให้ผมตะลึง ตึง ตึง กว่านั้นก็คือ ราคาของเจ้า apple 30" ตัวนี้ปรับลดราคาลงอีก

เมื่อ อาทิตย์ที่แล้วผมไปดูราคามัน 82,900 ประกัน 1 ปี
      แต่วันนี้ ผมไปดูราคามามันอยู่ที่ 70,900 ประกัน 1 ปี
      (สามารถซื้อประกันเพิ่มได้ต้องจ่ายอีกราวๆ 4พัน เพิ่มประกันได้ 1ปี)

ถ้าอาทิตย์ที่แล้ว ผมซื้อจอ 30 นิ้วไป วันนี้คงเศร้าแน่ๆ เลย

ตอนแรกคิดไว้ว่าจะซื้อ hp แต่ตอนนี้ชักอยากจะซื้อ apple เพราะราคามันดึงดูดเอามากๆ

แต่ถึงยังไง ผมก็ยังไป ศูนย์ hp แล้วก็ถามราคาเจ้า LP3065 แต่เค้าหา list ราคาไม่เจอ เค้าว่าจะโทรมา
      บอกผมวันจันทร์

ถึงตอนนั้นผมค่อยว่ากันอีกทีว่าเอาตัวไหนดี แต่จากการวิเคราะห์ของผม สรุปได้คร่าวๆดังนี้ครับ

ถ้าเป็น apple 30" ตอนนี้ราคาลดลงมาก็น่าสนครับ ถ้าบวกประกันอีก 4พัน ราคาก็จะอยู่ราวๆ 75k
      ซึ่งผมว่าผม พอจะกัดฟันซื้อไหว แต่ปัญหาคือ ประกัน มันน้อยมั่กๆ แค่2ปีเอง แล้วจอรุ่นนี้มันก็คลอด
      มานานเกินไปแล้วละครับ (ผมว่าน่าจะ2ปี ได้แล้วมั้ง)

ส่วนเจ้า hp 30" ผมเองก็ยังไม่เคยจะเห็นตัวจริงเลย (รวมถึงราคาก็ยังไม่ทราบ ต้องรอวันจันทร์นี้)
      แต่จากการหาข้อมูลมา ก็รู้สึกว่าจะเป็นจอ 30" ที่ภาพดีที่สุดตอนนี้นะครับ (ดีกว่า dell,apple)
      แล้วเหมือนว่าจอรุ่นนี้ก็ถือว่ายังสดใหม่มั่กๆ แต่body มันยังสู้เจ้า (dell,apple) ไม่ได้เลย

แต่ก็อย่างว่าละครับ เราดูที่ภาพ ไม่ได้ดูที่body

ไว้รอให้ราคามาก่อน ผมว่าตอนนั้นจะแทบบอกได้เลยว่าเล่นตัวไหนดี

ป.ล. จนถึงตอนนี้ผมเลิกมองจอ 24" ไปแล้วครับ ต้อง 30"แล้วตอนนี้ อิอิ แต่ว่าาาาาาาา
      ผมยังข้องใจอยู่เรื่องนึง คือ เจ้าจอ 30" ของ hp มันมีรู dvi ไว้เยอะจัง เห็นว่าsupport dual-dvi
      แต่กระนั้น มันหมายความว่าไงครับ ผมไม่ค่อยเก่งภาษาประกิตเท่าไหร่ รบกวนท่านผู้มีน้ำใจช่วยอ่าน
      แล้วนำมาอธิบายผมหน่อยนะครับ(คืออยากรู้ว่า dual-dvi มีไว้เพื่ออะไร) ดูได้ตามlink นี้ครับ

http://www.hothardware.com/articles/...onitor/?page=3

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by underline View Post

ป.ล. จนถึงตอนนี้ผมเลิกมองจอ 24" ไปแล้วครับ ต้อง 30"แล้วตอนนี้ อิอิ แต่ว่าาาาาาาา
        ผมยังข้องใจอยู่เรื่องนึง คือ เจ้าจอ 30" ของ hp มันมีรู dvi ไว้เยอะจัง เห็นว่าsupport dual-dvi
        แต่กระนั้น มันหมายความว่าไงครับ ผมไม่ค่อยเก่งภาษาประกิตเท่าไหร่ รบกวนท่านผู้มีน้ำใจช่วยอ่าน
        แล้วนำมาอธิบายผมหน่อยนะครับ(คืออยากรู้ว่า dual-dvi มีไว้เพื่ออะไร) ดูได้ตามlink นี้ครับ

http://www.hothardware.com/articles/...onitor/?page=3

ขอบคุณครับ
        ตอบเท่าที่ทราบนะครับ เนื่องด้วยข้อจำกัดของ DVI น่ะครับ มันจะสามารถ Run สูงสุดได้ที่ 1920*1200 เท่านั้นครับ (ก็ได้ที่สุดๆของจอ 24/27 นิ้วน่ะครับ) แต่ถ้าเล่นจอ 30 นิ้วซึ่ง Res จะรองรับถึง 2560*1600 ซึ่งจะต้องใช้ถึง 2 DVI ในการประมวลภาพออกมาน่ะครับ ซึ่งถ้าเป็นพวก GF ก็น่าจะเป็น Series 7900 ขึ้นไปครับ (เสียบ DVI ทั้ง 2 ช่องในการใช้งานจอ 1 ตัว)

ปล. ไม่รู้ว่าผมตอบตรงคำถามไหมหว่า

Comment

Originally posted by Gussman View Post
          ตอบเท่าที่ทราบนะครับ เนื่องด้วยข้อจำกัดของ DVI น่ะครับ มันจะสามารถ Run สูงสุดได้ที่ 1920*1200 เท่านั้นครับ (ก็ได้ที่สุดๆของจอ 24/27 นิ้วน่ะครับ) แต่ถ้าเล่นจอ 30 นิ้วซึ่ง Res จะรองรับถึง 2560*1600 ซึ่งจะต้องใช้ถึง 2 DVI ในการประมวลภาพออกมาน่ะครับ ซึ่งถ้าเป็นพวก GF ก็น่าจะเป็น Series 7900 ขึ้นไปครับ (เสียบ DVI ทั้ง 2 ช่องในการใช้งานจอ 1 ตัว)

ปล. ไม่รู้ว่าผมตอบตรงคำถามไหมหว่า

วันนี้ที่ไปลองกับจอของ apple ก็ใช้ สาย dvi แค่ 1 เส้นนะครับ แต่ก็เล่นเกมส์ที่ 2560*1600 ได้
          ปรับหน้าจอ desktop ก็ได้ที่ 2560*1600 ครับ

เหมือนมีแต่ hp ที่มี dual-dvi ผมเลยงงไงครับ(dell,apple ไม่มี)

ไว้รอให้ผมตัดสินใจก่อนนะท่าน bird ถ้าผมจะซื้อจอ 24" จะติดต่อไปนะครับ

ว่าแต่จอของท่านเป็น Rev.อะไรครับ

ใจจริงอยากได้ dell 3007 wfp ทีสุดเลย แต่มันไม่สามารถสั่งได้ ฮือๆๆ

Comment

สู้ๆครับระวังมันจะอยากได้หย่ายขึ้นเรื่อยๆนะครับ

Comment

Originally posted by underline View Post
              วันนี้ที่ไปลองกับจอของ apple ก็ใช้ สาย dvi แค่ 1 เส้นนะครับ แต่ก็เล่นเกมส์ที่ 2560*1600 ได้
              ปรับหน้าจอ desktop ก็ได้ที่ 2560*1600 ครับ

เหมือนมีแต่ hp ที่มี dual-dvi ผมเลยงงไงครับ(dell,apple ไม่มี)

ไว้รอให้ผมตัดสินใจก่อนนะท่าน bird ถ้าผมจะซื้อจอ 24" จะติดต่อไปนะครับ

ว่าแต่จอของท่านเป็น Rev.อะไรครับ

ใจจริงอยากได้ dell 3007 wfp ทีสุดเลย แต่มันไม่สามารถสั่งได้ ฮือๆๆ
              งงเหมือนกันครับ Dual DVI ....

2407 ของยังมาไม่ถึงเลยครับ คาดว่าน่าจะเป็น Rev 04 (ใหม่สุด) แหละครับ ของเป็น By Order ครับ เดี๋ยวยังไงของ Lot แรกมาจะบอกอีกทีนะครับ

ครับ ทาง Dell ที่ Malaysia (Support Asia Pacific) ยังไม่มี Line การผลิตตัว 27 หรือ 30 เข้ามาครับ ซึ่งถ้าจะเอาจริงๆสงสัยต้องสั่งจาก US มา ซึ่งคงแพงมากๆครับ

ปล. จอเนี่ยผมว่าเล่นตามงบครับ ถ้างบเยอะก็เล่นให้สุดๆไปเลยน่าจะดีครับ ไม่งั้นมันค้างคาใจ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                สู้ๆครับระวังมันจะอยากได้หย่ายขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Gussman View Post
                  งงเหมือนกันครับ Dual DVI ....

2407 ของยังมาไม่ถึงเลยครับ คาดว่าน่าจะเป็น Rev 04 (ใหม่สุด) แหละครับ ของเป็น By Order ครับ เดี๋ยวยังไงของ Lot แรกมาจะบอกอีกทีนะครับ

ครับ ทาง Dell ที่ Malaysia (Support Asia Pacific) ยังไม่มี Line การผลิตตัว 27 หรือ 30 เข้ามาครับ ซึ่งถ้าจะเอาจริงๆสงสัยต้องสั่งจาก US มา ซึ่งคงแพงมากๆครับ

ปล. จอเนี่ยผมว่าเล่นตามงบครับ ถ้างบเยอะก็เล่นให้สุดๆไปเลยน่าจะดีครับ ไม่งั้นมันค้างคาใจ

จริงครับ ทาง malay ไม่ยอมผลิต ตัวที่ใหญ่กว่า 24" ก็ไม่รู้ทำไมนะ -*-

แล้วถ้าเป็น 2407 wfp แบบประกัน 5 ปี + ลำโพง ท่านbird สามารถขายได้ราคาเท่าไหร่ครับ

อยากรู้ครับ เพราถ้าเกิดผมจะซื้อ 24" จะซื้อ แบบประกัน 5 ปี+ลำโพง(ของdell)

ป.ล. ใครพอจะทราบ ว่าเจ้า dual-dvi ของเจ้าจอ HP มันมีไว้ทำอะไร ก็บอกหน่อยนะครับ

Comment

ไหนๆ เพื่อนมันก็แอบเอากล้องมือถือ ถ่ายรูปมาแระ

ก็เอามาลงให้ดู ขำๆ (ภาพตรงกลางนี่คือ มือเพื่อนผมไม่นิ่ง ภาพเลยเบลอๆนะครับ ไม่ใช่โกส)

ป.ล. ใครทราบเกี่ยวกับ dual-dvi ก็บอกผมหน่อยนะครับ

Comment

แจ่มมากๆครับ ใครมีเหลือๆมาเขวี้ยงทิ้งบ้านผมซักตัว จะขอบพระคุณ 555

Comment

เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น 30 นิ้วได้แล้วมั้งครับ หุหุ

Comment

dell 2407 wfp 24" กับไปเครมเพิ่มเงินอีก7000บาทเป็น 2707 wfp 27"ก็เหมือนเดิม
                          ผมซื้อมาแล้วครับ ต่อDvi มันจะมัวๆครับ ต้องใช้โปรแกรมช่วยปรับ
                          เลยกลับมาใช้สาย Analoc มันแจ่มดี
                          ซื้อสายDviแยกมา3500บาทที่ร้านเค้าแนะนำผมลองแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม
                          ตอนนี้ผมเอาไปเครมที่ร้านมาแล้วครับ มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม เศร้าเลยเรา
                          มันจะมีอาการมัวทุกResolutionเลยครับผมลองแล้วสู้Samsungไม่ได้เลย
                          เห็นมีท่านนึงที่บอกว่าในองกรณ์ใหญ่ๆเค้าใช้กันจิงคับแต่เค้าก็ใช้ได้แต่AnalocครับDviแล้วมันมัวคับ

หวังว่าของท่านที่กำลังจะซื้อคงไม่เป็นอย่างผมนะคับ โชคร้านจริงๆเครมมา3จอแล้วคร้บเหมือนเดิม
                          อ้อลืมบอกร่นdell 3007 wfp 30 มัวสุดๆเลยครับผมลองที่บ้านเพื่อนมันหิ้วมาจากนอก

สรุปเอาง่าย ณ เวลานี้
                          ผมว่า Samsung 940Bw 19" ตอบสนองที่ 4Ms 500:1กับ 226BW 2Ms 2000:1ชัดดีครับ
                          ผลิตในไทยอะไหล่มีขายเกลื่อนครับ ผมได้แอบซื้ออะไหล่หลังโรงงานมาได้แล้วนะครับทั้งตัว2000บาทไม่รวมจอแสดงผลกับโคลง
                          ส่วนLg น้นเป็นของChainaแล้วครับทุกวันนี้ ให้ค่าContast ที่2000:1แต่ความตอบสนองน้นที่เขียนไว้ว่า4Ms น้นผมลองใช้โปรแกรมเช็ค+กับสายตาแล้วมันตอบสนองที่ 6-8Ms ไม่ค่อยนิ่ง เล่นเกมส์เทียบกับจอSamsungแล้ว กระตุกกว่าครับ ที่การ์ด8800Gtx x2(Sli)

Comment

เอาง่ายๆว่ายิ่งใหญ่ยิ่งแพงและยิ่งมันใครมีเงินมากก็ลองซื้อดูแต่สหรับผมๆลองมา
                            Samsung17"
                            Acer19"
                            Samsung22"
                            LG24"
                            Dell27"
                            SHARP42"
                            ผมว่านะ22"Samsungน่ะจะดีที่สุจากที่ผมได้ซ้อมาลองนั่งส่องหุ้นRealtime (ผมเล่นหุ้นน่ะครับเลยซื้อมาลองหลายตัวเอาตัวที่ดีที่สุดผิดพลาดน้อยที่สุด)
                            ส่วนใครจะใช้งานอย่างไรน้นก็แล้วแต่กำลังเงิน+ลักษณะการใช้งาน

แต่ผมเตือนได้อย่างเดียวว่า Dell30" มันเพียนค่อนค่างมากเล่นเอาผมเสียหุ้นไป700000บาทเลยวันน้นเสียอารมณ์ ส่วนSharp42"น้นใหญ่ดีครับแต่มันออกไปทางเบรอๆไปหน่อยในรายระเอียดส่องหุ้นจึงไม่ค่อยเหมาะนัก+กับค่าตัว850$ครับผมหิ้วมาจากงานCebitวันสุดท้ายเค้าขายให้เค้าเห็นผมไปดูหลายรอบเลยขายให้คาดว่าจะพร้อมวางขายในตลาดท้วโลกในเดือน มิถุนายน ด้วยราคาที่ถูก(มาก)
                            จนผู้ผลิตจอหลายค่ายต่างก็พากันผวาไปเหมือนกัน ที่งานมีมาโชว์3จอเป็น42" 52" 108"
                            ผมได้42"มาส่วนที่เหลือ2ตัวเค้าขาย52นิ้วในราคา999$ และ108"ในราคา2500$ครับ ผมเงินไม่พอเลยได้มาแค่ตัวเนี้ย(เค้ารับแต่เงินสดอะครับผมมีไปแค่น้นเลยได้มาแค่นี้ซวยจริงๆ)

Comment

Originally posted by deanmadoo View Post
                              เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น 30 นิ้วได้แล้วมั้งครับ หุหุ

ไม่ต้อง หุหุ เลยครับท่าน

เพราะท่านนี่แหละ ทำให้ผมต้องมองข้ามจอ 24นิ้ว แถมกระโดดข้าม 27นิ้ว ทำให้ไปลงที่ 30 นิ้วจนได้

แต่ถึงกระนั้นก็ขอบคุณทุกๆคอมเม้นของท่านนะครับ

Comment

เหอๆ เข้ามาอ่านแล้ว หง๋อยไปเลยเรา ส่วนคนรวยอยากได้อะไรก็ต้องได้ เนอะ

Comment

Working...
                                X