Announcement

Collapse
No announcement yet.

acer 4935g-742g ลง vista ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• acer 4935g-742g ลง vista ไม่ได้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็เลยต้องซื้อจากร้านแถวบ้าน รุ่น aspire 4935g-742g ที่ร้านไม่มีก็เลยต้องสั่งน่ะครับ ตอนสั่งผมเลยบอกเค้าว่าเอาwindow vista สั่งของตั้งแต่วันที่ 5 ของเพิ่งมาวันนี้ แล้วที่ร้านเค้าบอกว่าเค้าลงไม่ได้ bios มันไม่ยอมรับอ้ะครับ ถ้าจะเอา ต้องรออีก 2 วันได้วันเสาร์ เพราะเค้าจะเอาไปให้ทีสาขาใหญ่ทำให้ ผมก็ไม่อยากรอแล้ว ก็เลยบอกให้เค้า ลง xp ก็ได้ อยากถามว่า สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร แล้วถ้าผมอยากลง vista ผมต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ[/SIZE]

ถ้าเป็นตัวโมเดลใหม่ ความจริงน่าจะลง XP ไม่ได้มากกว่า
    เพราะที่มีปัญหาส่วนมากเนี่ย เพราะมันใช้ HDD Interface กับ SATA II แบบ AHCI ซึ่ง ต้องไปแก้ใน Bios ให้เป้น IDE ตัว XP มันไม่มี Driver ตัวนี้ (แต่เห้นในบิต มีคนโม เอา Drvier ใส่ลงไปแล้ว)

ส่วน VISTA มันมี Driver ตัวนี้อยู่แล้วนี่ครับ

Comment

ลงได้แน่นอครับ ผมลงให้ลูกค้าอยู่เป็นประจำอ่ะครับ

Comment

ที่ร้านขายอยู่ลงได้ทั้ง 2 เลยครับ ถ้าลง XP ก็ปรับ IDE เอา

Vista ได้อยู่แล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ ขายอยู่ประจำ

Comment

Working...
        X