Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ขอถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ขอถามหน่อยครับ

ผมอย่ากใช้น้ำครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องใช้น้ำเลยจึงขอถามบางคำถามครับ
    1.สายยางมันมีขนาดหรือป่าวครับ
    2.เห็นบางคนใช้น้ำกลั่น แล้วหกใส่เมนบอร์ดแต่ไม่เป็นไร เป็นเพราะอะไรครับ
    3.แล้วระหว่างเราแปลงเอาตามกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=184197 กับซื้อของดีๆมาใช้อันใหนดีจะเย็นกว่ากันครับ
    4.ผมจะใช้บล็อกซีพียูของ Zalman ZM-WB5 ตัวนี้ดีหรือป่าวครับ
    5.แท้งพักน้ำจำเป็นต้องมีหรือป่าวครับ
    6.ที่เซียร์มีพวกอุปกรณ์พวกนี้ขายหรือป่าวครับ ขี้เกียจไป 1000ทิป มันไกล

ถ้าใครมีอะไรแนะนำผมก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by vibe; 12 Feb 2009, 13:17:51.

1.มีครับที่ใช้กันก็ 3/8 กับ 1/2 ครับ
    2.ผมใช้น้ำกลั่นแต่ยังไม่เคยหกใส่บอร์ด เลยไม่ทราบครับ
    3.กระทู้ที่ท่านเอาให้ดูตอนผมเริ่มเล่นน้ำใหม่ๆครับใช้งานได้ระดับหนึ่ง ถ้ามีงบเหลือจะเล่นแยกชิ้นหรือเป็นชุดก็ได้ครับ
    4.ถ้าให้ผมแนะนำอยากให้เล่นดีกว่านี้หน่อยครับ Swiftech Apogee-GT Extreme ก็ได้ครับหรือสั่งนอกพวก Swiftech,D-Tek หรือ EK ก็ได้ครับ
    5.ของผมใช้หม้อน้ำมอไซด์เปิดฝาเติมน้ำได้เลยไม่ใช้ครับ
    6.มีครับร้าน JIB HI-END ขายเป็นชุดครับ

Comment

2. น้ำบริสุทธิไม่นำไฟฟ้าครับ (น้ำกลั่น)
      แต่ถ้าใช้งานน้ำกลั่น นานๆหน่อย อาจจะลัดวงจรได้เหมือนกัน
      สาเหตุ(อันนี้คิดเองนะครับ)
      1.น้ำมีฝุ่น-สารละลายนำไฟฟ้า บางอย่างเจือปน
      2.มีคนเรียนวิศวะบอกว่า โลหะโดนความร้อนจะมีการถ่ายประจุ
      (สาเหตุที่ทำให้น้ำมีตะกรัน หรือให้ใช้ทองแดงทั้งชุด หรือ อลูฯทั้งชุด)
      ซึ่งอาจทำให้น้ำนำไฟฟ้าได้

Comment

แล้วสายยางขนาด 3/8 กับ 1/2 ขนาดใหนดีกว่ากันครับ

Comment

ผมชอบ 1/2 ครับ ใหญ่กว่า ไหลดีกว่า

Comment

จัดชุดของนู๋ไปเลยก็ได้ค่ะ
            เอิกๆๆ
            ครบไม่ต้องซื้อะไรอีก

Comment

ผมชอบสาย 3 หุนนะ (3/8นิ้ว) เล็กกว่าหน่อยดูสวยงามดี อีกอย่างถ้าปั๊มไม่แรงจริงมันช่วยได้นะ เคยทำเครื่องหนึ่งใช้สาย 2 หุน สวยมากขอบอก
              เรื่องน้ำหกน้ำรั่วเนี่ยเจอมาเยอะแล้ว มันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดหรอก ถอดออกมาทำความสะอาดให้ดี เป่าให้แห้งสนิท ใส่กลับก็ OK ทุกทีครับ (น้ำของผมใส่ทั้งน้ำยารักษาหม้อน้ำและสีสะท้อนแสง UV ที่อยู่ในปากกาเน้นข้อความ)
              Zalman ZM-WB5 ตัวนี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่หรอกครับ ผมว่าถูกคุ้มค่า เข้าท่ากว่าของ Tt เยอะ ไม่อั้นน้ำดีด้วย ใช้กับปั๊มถูกๆของ Tt นี่ได้สบายครับ ไม่ต้องไปหาปั๊มแรงๆแพงๆมาใช้ แต่ถ้าเงินมากพอก็อีกเรื่องหนึ่ง
              ถังพักนี่มีก็ดี ไม่มีก็ได้ แต่สรุปคือควรมีไว้ อย่างน้อยมันก็ทำให้ปริมาณน้ำในระบบเรามากขึ้น ควบคุมความร้อนได้นิ่งขึ้น

Comment

ขอบคุณมากๆครับ กำลังเก็บตังซื้อบล็อกซีพียูอยู่

แล้วถ้าเราสั่งของจากต่างประเทศต้องเสียค่าอะไรมั่งครับ แพงหรือป่าว แล้วประมาณกี่วันถึงจะได้ครับ

Comment

ขอถามอีกเรื่องครับ
                  Swiftech Apogee-GT Extreme
                  หม้อน้ำจะใช้ของมอไซร์
                  Swiftech MCRES-MICRO Thank
                  แล้วใช้ปั๊ม TT P500 พอหรือป่าวครับ ใช้ซีพียูอย่างเดียว พอดีเห็นในเว็บขายอยู่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=393525 โอเคหรือป่าวครับ ถ้าได้จะได้เอาเลย

Comment

Originally posted by vibe View Post
                    ขอบคุณมากๆครับ กำลังเก็บตังซื้อบล็อกซีพียูอยู่

แล้วถ้าเราสั่งของจากต่างประเทศต้องเสียค่าอะไรมั่งครับ แพงหรือป่าว แล้วประมาณกี่วันถึงจะได้ครับ
                    เสียค่าของ กับค่าส่งครับ ถ้าดวงไม่ดีก็อาจจะโดนภาษีขาเข้าไทยได้ ประมาณ 10-14 วัน จะได้ของครับ ถ้าสั่งของจากอังกฤษจะถูกกว่าอเมกาครับ ราคาหน้าเว็ปของอังกฤษส่วนมากจะรวมภาษีไว้แล้ว ถ้าเราซื้อส่งมาไทยจะไม่เสียภาษีที่อังกฤษครับ

Comment

ช่วยแนะนำเว็บนอกหน่อยซิครับ

Comment

อเมริกา
                        www.performance-pcs.com
                        www.sidewindercomputers.com
                        www.frozencpu.com
                        www.petrastechshop.com

อังกฤษ
                        www.chilledpc.co.uk

ที่ทราบมีเท่านี้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ แล้วอเมริกาเอาเลขอะไรไปคูณครับถึงจะได้ค่าเงินของไทยอังกฤษด้วยนะครับ

Comment

อเมริกาประมาณ 35 ส่วนอังกฤษก็ประมาณ 50 ครับ ต้องลองเช็คอัตราแลกเปลี่ยนประจำวันด้วยนะครับ

Comment

ใครเบื่อ V8 ก็มาปล่อยให้ผมได้ในลายเซ็นข้างล่างนะครับ

Comment

Working...
                              X