Announcement

Collapse
No announcement yet.

Geil 4-4-4-12 ultra ทำไมไบออส และ cpu-z1.39 เห็น5-5-5-18

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Geil 4-4-4-12 ultra ทำไมไบออส และ cpu-z1.39 เห็น5-5-5-18

ใครใช้แรมรุ่นนี้อยู่บ้าง ทำไมค่า cl มันไม่ตรงกับที่สติ๊กเกอร์บอกมาครับ

ตั้งค่าเองเลยครับไม่ต้องตั้งออโต้ แล้วก็ใช้ everest ดู spd ด้วย ว่าค่า CL ตัวหลังนอกเหนือจาก 4 4 4 12 เป็นอะไรแล้วก็ไปตั้งซะ ตั้งไว้ 4 4 4 12 แต่CLตัวอื่นหลวมโคดๆ มันก็ช้าอยู่ดีอ่ะครับ

Comment

ไปปรับใน bios เองเลยครับ ส่วนมาก spec ที่เขียนให้ คือ spec ที่รองรับได้สูงสุดและเสถียรครับ

Comment

ไฟบบอรืดไม่พอรึป่าวครับ เป็นได้ไปได้นะครับ ผมเคยเอาแรม CL 3-3-3-8 มาลองใส่

ไฟไม่พอครับ มันก็เรยหล่นมาที่ 4-4-4-12 อ่า

Comment

ต้องตั้งค่า CL เองครับ ค่าที่มันบอกมานั้นก็คือค่าที่มันสามารถทำได้ครับ ผมก็ใช่รุ่นนี้อยู่ครับ ปรับเอง ให้ไดเตามสเปคจะได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าเดิมครับ ถ้าปล่อย Auto ไปมันจะไม่ค่อยแรงอ่าคับ

Comment

แรมตัวนี้ต้องใช้การเำพิ่มไฟแรมครับ ถ้า mb ปรับไฟไม่ได้อาจจะรีดเอาความสามารถออกมาไม่หมดครับ ลองดูที่สติ้กเกอร์ด้านหน้าแรมครับกำหนดให้ใช้่ไฟแรม 2.1

Comment

Working...
            X