overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ผมเอาจอ lg ไปเคลมแล้วไม่ได้รุ่นเดิมขอปรึกษาหน่อยครับ

OverclockZone Member Trinz's Avatar

Default ผมเอาจอ lg ไปเคลมแล้วไม่ได้รุ่นเดิมขอปรึกษาหน่อยครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า จอ lg l194wt-sf ของผมเสีย ซื้อจอมาเมื่อ 2 ปีก่อน แต่รุ่นนี้รับประกัน 3 ปี ภาพมันขึ้นแค่ครึ่งจอ แล้วผมส่งไปที่ศูนย์ lg โคราชตั้งแต่วันที่ 5 พฤศจิกายน 2551 ที่ศูนย์บอกจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้แต่ต้องรอของ ผมก็รอตามนั้นโทรไปถามทุก 2 อาทิตย์ โทรไปที่ศูนย์โคราชเค้าก็บอกว่าอีกประมาณ 1-2 อาทิตย์ของน่าจะมา โทรไปทีไรก็มีข้ออ้างตลอดบอกของหมด stock ต้องรอผลิต ผมก็รอตามนั้นแล้วก็โทรไปใหม่ เค้าก็บอกของยังไม่มีถ้ารอผลิตก็ต้องรอนาน ผมก็รอไปเรื่อยๆ ย้ำนะครับบริษัทไม่เคยโทรหาผมเลย ผมโทรไปตลอด จะมีโทรมาอยู่ครั้งเดียวคือผมโทรไปที่ศูนย์ใหญ่ แล้วสงสัยศูนย์ใหญ่บอกให้โทรมาว่าของยังไม่ได้ แล้วเมื่อ 2 วันก่อนผมโทรไปอีกเค้าบอกว่าทางบริษัทใหญ่ส่งของมาให้เป็น lg l194wt แต่เค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่มี DVI มาให้ ทั้งที่ตัวเดิมผมมี DVI ผมก็ถามว่าทำไมถึงได้รุ่นที่ไม่มี DVI ทางศูนย์โคราชบอกว่าทางบริษัทใหญ่เค้า set auto ส่งรุ่นนี้มาให้แถมมีการบอกว่ารุ่นนี้มีวิธีประกอบให้ด้วยไม่ยุ่งยากสามารถมารับของได้เลย คิดในใจ "ต่อจอนี้มันคงยากมากเลยใช่ไหม" ตอนนี้ผมยังไม่ได้ไปรับของเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี ระยะเวลาที่รอเกือบ 4 เดือน กลับจะได้รุ่นที่ไม่มี DVI เลยมาขอคำปรึกษาว่าควรทำยังไงดี จะรับของมาเลยดีไหม

ปล. ตอนนี้ผมซื้อจอ BenQ T2200HD มาใช้แล้วใช้ดีกว่าตัวเก่าเยอะ
    Last edited by Trinz; 12 Feb 2009 at 19:41:58.

OverclockZone Member kijabusu's Avatar

อย่าไปรับของครับ เราเสียเปรียบชัดๆ มันควรจะได้รุ่นเดิมหรือรุ่นที่ดีกว่า

OverclockZone Member Trinz's Avatar

ตอนแรกเมื่อเวลาผ่านไปประมาณ 1 เดือน ผมบอกขอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ได้ไหม แล้วจะเพิ่มเงินค่าส่วนต่างให้ มันบอกไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ในระยะ

OverclockZone Member

ชักจะเสียวเพราะใช้lgอยู่เพิ่งซื้อด้วย

OverclockZone Member kijabusu's Avatar

Quote Originally Posted by Trinz View Post
    ตอนแรกเมื่อเวลาผ่านไปประมาณ 1 เดือน ผมบอกขอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ได้ไหม แล้วจะเพิ่มเงินค่าส่วนต่างให้ มันบอกไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ในระยะ
    ต้องไปคุยกับ สนง.ใหญ่มันดูอะครับ เพราะมันเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ต่ำลงมาไม่ได้ ถ้าไม่มีของต้องได้รุ่นที่ดีกว่า ยังไงลองโทรไปมูลนิธิคุ้มครองผู้บริโภคดูครับ หรือ สคบ.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าเปลี่ยนรุ่นต่ำกว่าเดิมให้อย่าไปยอมครับ ยังไงต้องได้รุ่นที่เท่าเทียมกัน

ประสบการณ์ส่วนตัวกับจอยี่ห้อนี้
    ของผมก็LG 20" WideScreen เคลมมาหลายรอบละ
    1. มีDead Pixel อย่างเป้ง กลางจอ เปลี่ยนรอบแรก>> ได้รุ่นเดิมแต่สีอื่น(ตัวเดิมสีเทา ได้สีดำมา)
    2. Dead อีกรอบ จุดเล็กๆ กระจายทั่วจอ เปลี่ยน..>> ได้รุ่นเดิม สีเดิม (ดำ)
    3. มีครบทุกแบบ Dead - Stuck - Bright Dot >>เปลี่ยนอีกที ได้แบบเดิมมาอีกรอบ
    4. เปิดจอไม่ติด ติดบ้างไม่ติดบ้าง หรือต้องทุบ ตามนี้เลย http://www.youtube.com/watch?v=BJ_EkGJYGrA >> เปลี่ยนอีกที คราวนี้ได้รุ่นใหม่มาเลย Contrast แรงกว่าเดิม จาก5000เป็น8000
    5. ตัวไหม่!!! พร้อมBright Dotเล็กๆอีก2จุด ขี้เกียจเคลมแล้ว เลยแกล้งหลอกตัวเองว่ามองไม่เห็น

ตัวต่อไปไม่เอาแล้วครับ ขอเป็นSamsung, Viewsonic, Benq, EIZO อะไรก็ได้ แต่ไม่เอาLGอีกแล้ว

Bookmarks

Bookmarks