Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม OS มองเห็น RAM ไม่ครบครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม OS มองเห็น RAM ไม่ครบครับ ?

Hardware ของผมคือ

CPU : Intel Core2 Duo E8200 2.66GHz L2C 6MB
    MB : Asus P5KPL-AM/PS Chipset G31
    VGA : GALAXY 9600GT 1024MB/256Bit
    RAM : Kingston 2GB DDR2/800 จำนวน 2 แถว = 4GB

ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า ผมเชคจาก BIOS ก็เห็นเป็น 4GB แต่พอมาเช็คใน Windows จะเห็นเพียงแค่ 3072MB หรือแค่ 3GB หายไปตั้ง 1GB

แต่มันก็มองเห็นนะครับว่าผมใส่ RAM ตัวละ 2GB 2 ตัว แต่ตรง System memory จะขึ้นเพียงแค่ 3072MB

ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวเกิดจากสาเหตุประการใดครับ อาการมันผิดปกติหรือเปล่า
    ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบพระคุณมากนะครับ

windows 32 bit อยากเห็นครบต้องลง windows 64 bit ครับ

Comment

Win 32Bit สามารถจองพื้นที่แรมได้แค่ 4GB เท่านั้น
      1GB แรกมันไปจองพื้นที่ของ VGA ไปแล้ว ที่เหลือมันถึงจะไปเอาแรมระบบครับ
      ถ้าคุณใช้ สัก 2 ตัวมา SLI ล่ะก็ แรมคุณจะเหลือแค่ 2GB เลยล่ะ

Comment

- -

Comment

เป็นข้อจำกัดของ OS 32bit ครับ

อยากใช้เต็มๆก็ต้องลง OS 64bit ครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
            Win 32Bit สามารถจองพื้นที่แรมได้แค่ 4GB เท่านั้น
            1GB แรกมันไปจองพื้นที่ของ VGA ไปแล้ว ที่เหลือมันถึงจะไปเอาแรมระบบครับ
            ถ้าคุณใช้ สัก 2 ตัวมา SLI ล่ะก็ แรมคุณจะเหลือแค่ 2GB เลยล่ะ
            จริงดิ เพิ่งรู้นะเนี่ย ถ้าใส่การ์ดจอ 2 ตัว จะเหลือ 2 กิ๊ก ความรู้ใหม่ ใครเคยลองบ้าง
            ใส่แรม 4กิ๊ก ใส่การ์ดจอ 2 ตัว แล้ว Windows เห็น 2 กิ๊กหรือเปล่า หรือเห้น 3.25 กิ๊กครับ

Comment