Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง RAM ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง RAM ครับ

โน๊ตบุ๊คผมเป็นแรม 2G Bus 800 ถ้าผมอัพระหว่าง 1G Bus 667 กะ 1G Bus 800 ประสิทธิภาพอัพแบบ 2G 800 + 1G 667 กับ 2G 800 + 1G 800 มากไหมครับ พอดีมี 1G 667 อยู่แล้ว ถ้าประสิทธิภาพไม่ต้องกันเยอะมาก ก็ว่าจะเอา 1G 667 ใส่ก็พอครับ
    ขอบคุณครับ

ความเร็วต่างกัน ประสิทธิภาพจะถูกลดลงมา มันจะทำงานตามบัสตัวที่น้อยกว่า แต่ต่างกันมากไหมอันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าถามความรู้สึกผมว่าช้าลง รอท่านอื่นที่มีประสบการณ์มาเพิ่มเติมครับ

Comment

ต่างครับ ถ้าทำพวก Multimedia เอา 800 เหมือนกันดีกว่า

Comment

เราจะรู้ได้ไงครับว่าแรมที่เราใช้ในเครื่องเป็นบัสเท่าไร ดูได้จากไหนคับ แล้วอย่างถ้าเพิ่มแรมนี่ใช้คนละยี่ห้อแต่บัสเท่ากันได้มั๊ยครับ

Comment

ไม่ควรใช้ 1 GB 667 ครับ เพราะมันจะไปฉุด Bus 800 ของแรมเครื่องท่านดึงลงมาเหลือ
          667 ( มันตามตัวน้อย ) และความเร็วคิดว่าก็ค่อนข้างต่างกันมาก ในราคาที่แทบไม่ค่อยต่างกันเลย

ฟันธงได้เลยครับ ถ้าจะหามาใส่ ใส่ตัว Bus 800 ดีกว่า

Comment

ถ้าใส่แรม แนะนำ ยี่ห้อเดียวกัน ชิพ แบบเดียวกัน ผลิต week ใกล้ๆ กันครับ
            เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา

Comment

1.จากรูปน่ะครับช่วยดูให้ผมทีสิครับว่าถ้าผมจะเพิ่มแรมน่ะครับต้องซื้อยี่ห้อไร บอกที่ร้านยังไงครับ
              2. แรมที่ใช้ของผมมันเป็นแบบ 1 กิ๊ก 2 แผ่นแน่ๆเลยใช่มั๊ยครับ
              3. ถ้าจะเพิ่มคือต้องเอาแผ่นนึงออกแล้วเพิ่มแผ่น 2 กิ๊กไปจะได้เป็น 3 กิ๊ก แต่ถ้าต้องการเพิ่มเป็น 4 ต้องถอดทั้งหมดออกแล้วซื้อแบบแผ่นละ 2 กิ๊ก 2 แผ่นเลยสิงั๊น

สรุปถ้าผมมีตังค์สัก 1500.- เนี่ยผมจะได้แรมแค่ 2 กิ๊ก 1 แผ่นถูกมั๊ยครับ
              Last edited by artbum; 5 Jun 2009, 11:47:36.

Comment

1500 ได้ 2GBx2 ครับ 4GB
                ใส่ 3 Gb
                1GB กับ 2GB ไม่แนะนำครับ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                  1500 ได้ 2GBx2 ครับ 4GB
                  ใส่ 3 Gb
                  1GB กับ 2GB ไม่แนะนำครับ
                  ตอนนี้แรมราคาถูกมากเลยเหรอครับ 2GBx2 นี่เป็น บัส 800 ด้วยป่าวครับ แล้วจะได้ยี่ห้ออะไรอะครับ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                    ถ้าใส่แรม แนะนำ ยี่ห้อเดียวกัน ชิพ แบบเดียวกัน ผลิต week ใกล้ๆ กันครับ
                    เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา
                    +1 ชัดเจนครับ

Comment

Working...
                    X