Announcement

Collapse
No announcement yet.

q6600 up เป็น q9950 จะคุ้มไหมครับ เเละ อัพ เเรม บัส 800 เป็น 1066

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• q6600 up เป็น q9950 จะคุ้มไหมครับ เเละ อัพ เเรม บัส 800 เป็น 1066

เมนบอร์ดของผมตอนนี้เป็น p5k/epu
    เเล้วว่าจะเปลี่ยนเเรม จาก บัส800 เป็น 1066(ช่วยเเนะนำยี่ห้อด้วยครับ) 4GB จะดีไหมครับ คือยังไม่อัพเมนบอร์ด ถ้าเปลี่ยนสองอย่างนี้ประสิทธิภาพจะดีขึ้นมามากไหมครับ
    คือ ตอนนี้เล่นเกมส์ จีทีเอ4 เเล้วมันกระตุกมาก ทั้งที่การ์ดจอผมก็โอเคนะครับเพิ่งซื้อไม่กี่เดือน
    เห็นเขาบอกว่าเกมส์นี้มันต้อง ซีพียู เเละ เเรม เเรงๆ
    เสป็คตามที่กล่าวมานี้้พอจะทำให้เล่นเกมส์จีทีเอ ได้ลื่นขึ้นรึไม่ครับ
    อีกคำถามครับ ขออภัย ถ้าฟังดูไรเหตุผล คือ ถ้าผมเปลียน ซีพียู ใหม่นี้ ต้องลงวินโดรใหม่รึไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

Q6600 นี้นะเล่น GTA 4 กระตุก ไม่น่าจะมาจากสาเหตุ CPU
    ส่วน DDR800 > DDR1066 คงไม่ต่างเท่าใหร่ ก็ไม่คุ้ม ลากเอา จาก 800 ไป 1000 เอาเองก็ได้ นี้
    แทบไม่ขยับ เลย (เพิ่มมากระดึ๊บหนึึ่ง)$

ลองหาสาเหตุอื่นดู นะ
    เพราะสเปกต่ำกว่านั้น ก็ยังเล่นลื่น

Comment

ไม่คุ้มครับ จับ ลาก ดีกว่าครับ Q6600@ 3.4-3.6G ก็แรงกว่า Q9550 เดิมๆแล้วครับ

Comment

ขอสเปคแบบละเอียดครับ
        ปรับเกมส์ยังไงบ้าง ใช้ความละเอียดเท่าไรครับ
        อัพ Patch ยังครับ
        ลอง OC ดูครับ

ผมก็ใช้ Q6600 อยู่ เล่น GTA IV ลื่นมากครับ

Comment

ขออภัยพี่ท่านทั้งหลาย คือข้าพเจ้า เเบบว่าวัยรุ่นใจร้อน ถามเสร็จ ก็ออกไปซื้อเลย ไม่รอคำตอบ เเล้วที่นี้ก็ได้รู้ซึ้งเลยครับ ว่ามันไม่คุ้ม
          เอาละกระผมไหนๆก็ไปซื้อมาเเล้วขอถามหน่อยครับว่า ดูอุณหภูมิ เเล้ว คอร์ 0 1 2 ประมาณ 37-40 เเต่คอร์ 3 ทำไมมัน ไปตัง 57-59 นี่ลองเเกะออกมาทาซิลิโคลนหลายรอบเเล้วครับ อัพไอออสก็ลองเเล้วดีขึ้นนิดหน่อยไม่ต่าง
          ไม่ทราบพี่ท่านมีความคิดเป็นอย่างอืนรึไม่กรุณาช่วยชี้เเนะจะเป็นพระคุณมากครับ
          ผมใช้ ซิ้ง เทอร์มอลไลรท

Comment

ปกติครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              ปกติครับ
              คุณ wikorn คอร์ที่ 3 มันทำงานหนักขนาดนั้นเลยเหรอครับ ตอนใช้ตัวเดิมกระผม เห็นยังพอๆกันอยู่เลยครับ ในสภาวะไม่ได้ใช้งานอันใด อะครับ
              คิดว่าน่าจะมีสาเหตุอื่นอีกรึไม่ขอรับ

Comment

ดูอุณหภูมิที่กระดองก็พอครับ

Comment

Originally posted by phoodit View Post
                  คุณ wikorn คอร์ที่ 3 มันทำงานหนักขนาดนั้นเลยเหรอครับ ตอนใช้ตัวเดิมกระผม เห็นยังพอๆกันอยู่เลยครับ ในสภาวะไม่ได้ใช้งานอันใด อะครับ
                  คิดว่าน่าจะมีสาเหตุอื่นอีกรึไม่ขอรับ
                  ตัวโปรแกรมที่รันอยู่ คงไม่ Support แบบ Multi - core ครับ เลยโหลดแค่ Core เดียว ทำให้ Core นั้นร้อนมากกว่าปกติ

ลองเปิด TM ดูครับ ว่า มี Process ไหนรันหนักๆ อยู่รึเปล่า

Comment

อุณหภูที่กระดอง ดูยังไงครับ พี่ท่าน หรือมันคือตัวไหนครับ
                    ผมใช้โปรเเกรม Hwmonitor ver. 1.13
                    ใช้
                    CPUIN (44)
                    AUXIN(14)
                    SYSTEM(40)

Comment

ใช้ real temp ง่ายสุด

http://www.softpedia.com/get/System/...eal-Temp.shtml

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                        ตัวโปรแกรมที่รันอยู่ คงไม่ Support แบบ Multi - core ครับ เลยโหลดแค่ Core เดียว ทำให้ Core นั้นร้อนมากกว่าปกติ

ลองเปิด TM ดูครับ ว่า มี Process ไหนรันหนักๆ อยู่รึเปล่า

มันขึ้นทุคอร์นะครับ
                        0--37
                        1--37
                        2--40
                        3--58!!
                        ดูเเล้วก็ไม่หน้าที่จะมีอะไรนะครับ ที่มันกำลังรันอยู ณ ขณะนั้น
                        Attached Files

Comment

ดู Task Manager ยังครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                            ดู Task Manager ยังครับ
                            บอเป็นยังครับเดียวลองค่อยหาวิธีเเก้ดู เดียวพรุ่งนี้ลองเอาซิลิโคลนมาทาใหม่
                            ไม่ทราบว่าพี่ท่านมีหลักการ เเละใช้ซิลิโคลนยี่ห้ออะไรครับ
                            ของผม cooler master 190฿ บีบลงเเล้วเอาไม่เกลียให้ทั้วเเละเสมอกัน
                            ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ
                            เดียวไปนอนก่อน 55
                            Attached Files

Comment

เหอะๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นตัว 9950 แล้วจะขาย 6600 ช่วยPMหาผมด้วยคับ

Comment

Working...
                              X