Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก set lan ซัก 10 เครื่องอะครับ ใครทำเปนสอนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก set lan ซัก 10 เครื่องอะครับ ใครทำเปนสอนหน่อยครับ

ใครทำเป็น หรือว่าง สอนหน่อยนะครับ ขอคนอยู่แถบดอนเมือง หลักสี่ รังสิตนะครับ

ผมอยู่รังสิตว่างเฉพาะวันอาทิต อ่ะ
    ขอรายละเอียดหน่อยนะครับติดต่อทางเมลล์นะ cholapat_ning@hotmail.com

Comment

ให้เด็กไปซื้อ hub 10 พอร์ต
      ให้เด็กไปจ้างร้านทำสายแลน 10 เส้น
      จ้างคนมาเดินสาย

ส่วนเรานั่งกระดิกเท้ารอจ่ายตัง

Comment

ก็ตั้ง เครื่อง เป็น Group เหมือนกัน

ตั้ง IP เป็น เครื่องแม่ IP 192.168.1.1 255.255.255.0
        เครื่องลูก IP 192.168.1.2 .....ถึง.....192.168.1.10.... GW 192.168.1.1

เสร็จแล้ว ก็ น่าจะ เห็นกันหมดแล้ว ล่ะ

และก็เข้าสายแลนแบบตรง จ้างผมไหมอ่ะ อิอิคิด ชั่วโมงละ 100

Comment

ทำเองเลยครับ ง่ายๆ
          ถ้ายังมาดูอยู่ อยากทำเอง จะมาบอกของทั้งหมดที่ต้องใช้ครับ และวิธีโดยละเอียด
          ที่ทำเองได้ง่ายๆ
          1.ถ้ามีเราเตอร์โมเด็ม..เพื่อต่อเน็ตเข้าระบบแลน ก็ง่ายเลยครับ
          ต่อคอมทั้ง10เครื่อง ด้วยสายแลนแบบตรง และต่อเราเตอร์โมเด็ม เข้าที่สวิตช์ 16 พอร์ท(หาซื้อ11พอร์ทไม่ได้ 16 พอร์ท ก็ได้ครับ)
          ถ้าคอมทุกเครื่อง ลงไดร์เวอร์แลนครับแล้ว ก็ใช้เน็ตได้แล้ว จบ....(อาศัยระบบDHCP เราเตอร์)
          พร้อมจะเล่นเกมและเน็ตแล้ว...
          และต่อมาก็ไปเซ็ท Workgroup ใน My Computer และแชร์ไฟล์ให้เรียบร้อย พร้อมจะโอนไฟล์แล้ว

แต่ถ้าไม่มี ให้ทำเครื่องหลักไว้ตัวหนึ่ง กำหนด IP ลงไป และปล่อยให้เครื่องที่เหลือ รับ DHCP IP จากเครื่องหลักไป หรือจะให้ชัวร์ กำหนด IP เครื่องลูกทุกเครื่อง

Comment

Working...
          X