Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ด้วยขอรับ q9550 เพิ่งไปสอยมา คอร์ 3 58 องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ด้วยขอรับ q9550 เพิ่งไปสอยมา คอร์ 3 58 องศา

ลองเเกะออกมาดูมาทา ก็ซิลิโคลนก็เสมอกันดีนะครับ ทำอย่างนี้หลายรอบเเล้วก็ยังไม่หาย
    เลยลองไปอัพไอออสเป็นตัวล่าสุดดู ดีขึ้นนิดครับ 57 องศา
    เป็นที่คอร์สามครับ
    0 1 2 อยู่ประมาณที่ 37-39
    ไม่ทราบมีใครพอจะรู้บ้างครับว่ามันเป็นอะไร
    เเล้วทางเเก็พอมีไมครับ
    ขอบคุณมากครับ
    อีกนิดครับ ในโปรเเกรม HWmonitor นี้ ตรง CPUIN,AuxIN นี้หมายถึงส่วนไหนของเมนบอร์ดเหรอครับ
    Last edited by phoodit; 13 Feb 2009, 23:10:52.

อืม...ปัญหายากไปเหรอครับ

Comment

ฮือ..เงียบเลย ช่วยหน่อยครับ ถ้ามันผิดปรกติจริงๆผมจะได้เอาไปเคลม
      ลืมบอกไปซิ้งผมใช้ Thermalright ครับ
      มันก็ยังร้อนอยู่เเค่ คอร์เดียวอยู่ เมื่อเช้านี้ก็เเกะมาทาเป็นรอบที่สิบเเล้วครับ จนซิลิโคลนหมด
      หรือผมสมควรใช้ไปก่อนเพราะมันมีประกัน สามปี
      เเต่ผมว่าจะค็อคมันด้วยนี้สิ กลัวว่ามันจะไหม้ เเล้วเขาไม่ครับเครมอะครับ
      ว่าซัก 3.5กิ็ก

Comment

ชิวๆ นะ
        ความร้อนใช่ปัญหา
        คนจะแรงซะอย่าง
        เพิ่มไฟ CPU นิด
        เพิ่มไฟ RAM หน่อย
        ทดบัสแรมลง 1:1
        ไฟที่เหลือเพิ่มนิดหน่อย
        ลากกระจาย
        Q9550 @ 500 x 8.5 จัดไป (ไล่ๆ ไฟดูนะ หิหิหิ)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ชิวๆ นะ
          ความร้อนใช่ปัญหา
          คนจะแรงซะอย่าง
          เพิ่มไฟ CPU นิด
          เพิ่มไฟ RAM หน่อย
          ทดบัสแรมลง 1:1
          ไฟที่เหลือเพิ่มนิดหน่อย
          ลากกระจาย
          Q9550 @ 500 x 8.5 จัดไป (ไล่ๆ ไฟดูนะ หิหิหิ)
          พูดเข้าทางเลยครับ 555 กำลังหาเเนวร่วม

Comment

ผมไม่แอร์น่ะ 45 45 45 57 คอร์สุดท้ายจะมากกว่าเพื่อนอยู่ 10 องศา ไม่รู้ทำไม แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ฟลูดโหลดคอร์ 4 ราวๆ 67-75 ลองเปิดไครสิสทั้งวันแล้วไม่มีปัญหาอะไร...เลยไม่สนใจ แต่เมษานี้คงจะหา MX-2 มาใส่ เพราะทั้ง CPU และ การ์ดจอผมร้อนกันจริงๆ กำลังหาวิธีแกะ 280 อยู่ว่าจะทาใหม่

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ....................
              ................................. หิหิหิ)
              ชอบชอบคำพูดนี้เหลือเกิน หิหิหิ

Comment

ท่านก็ตอบปกติไม่ได้ .............
                ..................... หิหิ) นี่ = =
                เอามาจากหนาย

Comment

Originally posted by ergonomics View Post
                  ผมไม่แอร์น่ะ 45 45 45 57 คอร์สุดท้ายจะมากกว่าเพื่อนอยู่ 10 องศา ไม่รู้ทำไม แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ฟลูดโหลดคอร์ 4 ราวๆ 67-75 ลองเปิดไครสิสทั้งวันแล้วไม่มีปัญหาอะไร...เลยไม่สนใจ แต่เมษานี้คงจะหา MX-2 มาใส่ เพราะทั้ง CPU และ การ์ดจอผมร้อนกันจริงๆ กำลังหาวิธีแกะ 280 อยู่ว่าจะทาใหม่
                  เเสดงว่าคอสุดท้ายจะร้อนกว่าเพื่อนเหรอครับ

เเต่ผมเพิ่งเอาไปเคลมเมื่อกี้นี้เองครับที่ขอนเเก่น
                  สงสัยได้อันใหม่มาคงเหมื่อนเดิมเเน่เลย
                  คนขายก็เออออหอหมกไปด้วย
                  เดียมยังไงได้ตัวใหม่เเล้วเดียวมารายงานผลครับ

Comment

เหมือนเห็นใครในบอร์ดเคยพูดประมาณว่า ไม่ไช่ปัญหา

ที่เป็นอย่างงี้เพราะ application ส่วนใหญ่ มันยังไม่ค่อยรู้จัก 4 หัวเท่าไหร่ เลยโหลดบนหัวเดียวน่ะครับ

แต่แปลกเหมือนกันทำไม 2 หัวไม่ยักกะเป็น

Comment

ผม 38 38 39 40 อิอิ เวลา ทำไรหนักๆ หัว 3 4 จะไปไกลเลย
                      Last edited by hanasakiza; 16 Feb 2009, 03:53:59.

Comment

ครับของผม หัวที่ 4 ก็จะร้อนกว่าตัวอื่นอยู่ประมาณ 8 C

Core Temp IDLE (TJMax100C)
                        35
                        35
                        38
                        43

Comment

เกิน -*-
                          Last edited by zicmaxx; 16 Feb 2009, 12:03:55.

Comment

เรื่องปกตินะ เพราะ CPU มันไม่ได้ทำงานเท่ากันทุก Core

ขึ้นอยู่กับหลายอย่าง เช่น App Software หรือจาก CPU Control เอง ซึ่งจะเลือกเอา Core หนึ่งมา
                            เป็นตัว Reference งานกับ Core อื่นๆ

ถ้าให้มองแบบง่ายๆ ก็เหมือน โปรแกรม ๆ หนึ่ง จะมี Object หลักกลุ่มหนึ่ง ที่จะทำงานเป็นลูปหลัก
                            แล้วก็จะมีการ เรียกใช้ Thread ย่อยๆ ไปทำงาน แล้วส่งผลลัพท์กลับมาเข้า ลูปหลักอีกที เพื่อคำนวณ Result ทั้งหมด

แต่จริงๆ CPU มันก็ไม่ได้ง่ายขนาดนั้น
                            .....

Comment

สงสัย หัวอื่น อู้

Comment

Working...
                              X