Announcement

Collapse
No announcement yet.

Jazz Part 1 : Smooth Jazz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Jazz Part 1 : Smooth Jazz

Smooth Jazz ถือเป็น contemporary jazz สาขาหนึ่ง เป็นแจ๊สที่เรียกได้ว่ามีการทำดนตรีให้เป็นที่ฟังง่ายหลังจากมีการบ่นว่าแจ๊สเป็นดนตรีที่ฟังยาก จุดประสงค์คือเพื่อให้เข้าถึงกลุ่มคนฟังได้มากขึ้น แจ๊สในแขนงนี้ผมก็ยังให้คำจำกัดความไม่ถูกเหมือนกัน เพราะมีส่วนผสมทั้งfusion,funk,acid,grooveเข้ามา แต่อย่างน้อย ดนตรีประเภทนี้จะมีเพลงที่ฟังสบาย มีความต่อเนื่องลื่นไหลของการบรรเลง จะไม่นุ่มนวลมากเกินไปแบบแจ๊สยุคเก่า คือจะมี strength ในระดับหนึ่ง แต่ฟังแล้วจะรู้สึกผ่อนคลาย และนอกจากนี้ก็ยังมีเพลงทำนองสนุกสนานไว้สำหรับเต้นอีกด้วย(บางเพลงนิยมเปิดในผับ) เพลงเหล่านี้อาจหาฟังได้ตามคลื่นวิทยุ หรือรายกาแจ๊สจำพวก chilled music เป็นต้น อาจจะไม่ค่อยเป็นที่ชอบของคอแจ๊สยุคเก่านัก แต่สำหรับผมคิดว่ามันเป็นความแปลกใหม่ ที่แตกต่างตากยุคเก่าอย่างเห็นได้ชัด และสำหรับบางวงก็มีการเล่นผสมเทคนิคแปลกๆโดยเฉพาะการ improvise ที่น่าทึ่งเช่นกัน ถ้าถามผมว่าดนตรีแนวนี้ เครื่องดนตรีไหนจะเป็นเครื่องดนตรีที่เด่น ผมคิดว่ามันเด่นหมดครับไม่ว่าจะเป็นกีตาร์ กลอง เบส sax คียบอร์ด แล้วแต่ว่าเราอยากจะเลือกฟังงานของศิลปินท่านใดที่เน้นเครื่องดนตรีชนิดนั้นเป็นพิเศษแต่ไม่ควรจะขาดไปแม้แต่ชิ้นเดียวครับ คราวนี้ผมจะลงเพลง smooth jazz ในสายกีตาร์ซึ่งผมมีมากที่สุดก่อนครับ ผมชอบฟังวงที่อิมโพรไวส์ไปเรื่อยๆกับจังหวะกลองที่สม่ำเสมอ เพราะจุดเด่นคือโน้ตกีตาร์ที่เล่น
    แบบไม่อิงทางคอร์ดทำให้มีอิสระในการเล่นมาก และเพลิดเพลินไปกับตัวโน้ตดังกล่าว วง smooth ส่วนใหญที่ผมฟังมักจะติดกลิ่นของ funk มาบ้างครับ เพราะผมชอบฟังการ slap เบสไปพร้อมกับการ solo กีตาร์ วงที่แนะนำผมจะแนะนำศิลปินที่อาจจะไม่ค่อยคุนชื่อมากสำหรับบางท่าน แต่บางท่านอาจจะคุ้น เพื่อเป็นตัวเลือกอื่นจากากรฟังศิลปินดังๆบ้าง ก็จะมีดังนี้ครับ
    Blake Aaron,Brian Hughes,Chieli Minucci,Chuck Loeb,Dave Sereny,Craig Chaquico,George Benson,Norman Brown,Lee ritenour,Les Saber,Marc Antonine,Nils,Paul Brown,Peter White,Steve Laury,Steve Oliver,Jim adkins,Travis Vega,Tuppu,Nick Colionne,Paul Jackson,Patrick Yandell,Russ Freeman etc.
    ค่าย smooth jazz ที่ผมชอบจะเป็นของ GRP Record เสียเยอะ หวังว่าวงที่ผมแนะนำเหล่านี้จะเป็นประโยชน์แก่ท่านไม่มากก็น้อยครับ รับประกันทุกวงครับ
    Last edited by tor_Za; 14 Feb 2009, 01:40:44. Reason: รบกวนทางหลังไมค์กันนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ทำไมผมโหลดไม่ได้หว่า

Comment

รบกวนทางหลังไมค์กันนะครับ
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
        งดแรงชั่วคราว

Comment

ได้ครับ คราวต่อไปผมจะโพสลิงค์ใน visitor message ของผมแทนแล้วกันครับ จะได้ไม่ต้องส่งให้หลายคน แค่เค้าเข้ามาใน profile ผมแล้วเอา link ไปเลยสะดวกกว่า คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

Comment

Sax

ถ้าพูดถึง แจ๊ส คนส่วนใหญ่มักจะนึกถึงเครื่องดนตรีที่เรียกว่าแซกโซโฟนมาก่อนเพื่อน จริงๆดนตรีหลายประเภทก็นำเครื่องดนตรีชนิดนี้ไปใช้ เพียงแต่เราจะรู้จักกันดีในเพลงแจ๊ส ด้วยเสียงที่นุ่มนวล ฟังสบาย และมีเสน่ห์ มันจึงถือเป็นเครื่องดนตรีที่ขาดเสียมิได้สำหรับวงแจ๊สส่วนใหญ่ สำหรับเพลงสมูธแจ๊สที่มีแซกโซโฟนเป็นเครื่องดนตรีหลัก ส่วนมากจะใช้คนเล่นเพียงคนเดียว อาจจะมีบางวงที่มีคนเล่นแซกมากกว่า 1 คน หรือบางทีก็มีถึง 3 คนหรือเรียกว่า trio sax ถ้ามีการบรรเลงเครื่องดนตรีในวงสมูธพร้อมๆกัน ผมคิดว่าแซกจะเป็นเครื่องดนตรีที่ให้เสียงท่ี่โดเด่นกว่าใครเพื่อนครับ จึงไม่จำเป็นต้องเพ่งสมาธิตั้งใจฟังแบบกีตาร์เลย เสียงของมันค่อนข้างแหลมสูง โดเด่น หรือเรียกว่า high pitch ฉะนั้น ศิลปิน smooth jazz sax จึงมีมากที่สุดในบรรดา smooth ทั้งหมดครับ รายชื่อดังต่อไปนี้คือบางส่วนที่ผมฟังและอยากจะแนะนำให้ลองฟังกันดู แม้จะมีสไตล์การเล่นต่างกัน แต่ทำนองจะออกไปในทิศทางเดียวกันคือ ฟังสบาย ผสมจังหวะสนุกสนานเป็นหลักครับ ที่แนะนำมีดังนี้ครับ

Mindi Abair
            Gerald Albright
            Tom Colclough
            Steve Cole
            Eric Darius
            David Davis
            Candy Dulfer
            Richard Elliot แนะนำ!!
            Euge Groove
            Everette Harp
            Donald Harrison
            Boney James
            Jeff Kashiwa แนะนำ!!
            Dave Koz
            Michael Lington
            Eric Marienthal แนะนำ!!
            Nelson Rangell
            Stanley Turrentine
            Grover Washington, Jr. แนะนำ!!
            Kirk Whalum แนะนำ!!
            Pamela Williams แนะนำ!!

สำหรับเพลงนั้นผมจะลงไว้ใน visitor message ของผมครับ มาโหลดกันได้ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Bass

พูดถึงเบส เครื่องดนตรีชนิดนี้เรียกได้ว่าเป็นเครื่องดนตรีที่ ปิดทองหลังพระ หลายๆคนอาจจะไม่ค่อยใส่ใจกับรายละเอียดของเสียงเบสนัก แต่สำหรับบางท่าน ถ้าขาดเสียงนี้ไป จะเหมือนขาดตัวคุมจังหวะชั้นดีไปครับ
              ซึ่งเครื่องดนตรีชนิดนี้มีไว้เชื่อมโยงการเล่นของกีตาร์กับกลองให้สัมพันธ์กัน ยิ่งในสาย jazz funk มันจะเป็นตัวเด่นในการเดินจังหวะทีเดียว และทำให้ทำนองแน่นขึ้นด้วยการ slap นั่นเอง
              คราวนี้ผมจำนำเสนอศิลปิน smooth ที่เล่นเบสเด่น ซึ่งก็อาจจะมีไม่มากนัก หรืออาจจะมีมากกว่าน้แต่ผมก็ไมได้ฟังมาก จึงรวบรวมได้เท่านี้ครับ

Brian Bromberg
              Stanley Clarke
              Marcus Miller แนะนำ!!
              John Patitucci
              Wayman Tisdale แนะนำ!!

Piano

เปียโนสำหรับเพลงสายแจ๊สนั้นก็มีความสำคัญไม่แพ้แซกโซโฟนทีเดียว นอกจากจะเป็นเครื่องดนตรีหลักที่ใช้การอิมโพรไวส์แล้ว ยังเป็นตัวคอยเล่นเสียงประสานกับกีตาร์หรือแซกโซโฟน หรือที่นิยมเล่น battle กับเครื่องดนตรีทั้ง
              สองเพื่อเพิ่มอรรถรสในการฟัง นอกจากนี้การเล่นคอร์ดก็ช่วยเสริมภาคริธึ่มให้แน่นขึ้นเพื่อช่วยแบ่งเบาภาระของเครื่องดนตรีชิ้นอื่นได้ ผมชอบเสียงเปียโนเวลาเล่นแบบไล่เสกลเพราะฟังแล้วมีความลื่นไหลต่อเนื่องของจังหวะ
              หรือแม้แต่การเล่นที่เน้นโน้ต มันจะได้ยินเสียงสั่นเวลากดลิ่มนิ้ว แสดง dynamic ปรากฏออกมา (แต่ต้องตั้งใจฟังครับ) ศิลปินที่แนะนำบางส่วนนี้จะเป็น Smooth Pianist ที่ฝีมือไม่ธรรมดา ลองไปหามาฟังกันครับ
              ได้ทั้งความเพลิดเพลินและเก็บรายละเอียดครับ

Bob Baldwin
              David Benoit แนะนำ!!
              George Duke
              Dave Grusin แนะนำ!!
              Paul Hardcastle
              Bob James
              Jeff Lorber แนะนำ!!
              Bobby Lyle
              Joe Sample
              Brian Simpson แนะนำ!!
              Born 2 Groove
              Nate Harasim
              Euge Groove
              Chrith Geith

Band
              ปกติสมูธแจ๊สก็จะเล่นกันเป็นวงอยู่แล้วเพียงแต่วงนั้นจะเน้นเครื่องดนตรีชนิดไหนให้ดูโดดเด่นซึ่งบางวงอาจจะขาดเครื่องดนตรีบางชิ้นไป แต่สำหรับบางวงจะมีเครื่องดนตรีครบทุกชนิดและให้ความสำคัญเกือบเท่าๆกัน
              หรืออาจจะเด่นกว่าในบางเพลง บางวงก็เกิดจากการรวบรวมนักดนตรีฝีมือฉกาจมาเล่นอยู่ในวงเดียวกัน เรียกได้ว่ามีทีมเวิร์คที่แข็งแกร่งมาก วงต่อไปนี้ก็มีทั้งวงเก่าและวงใหม่อยากให้ลองไปหามาฟังกันดูและลองเปรียบเทียบกับ
              ศิลปินสมูธในแขนงที่กล่าวมาก่อนหน้านี้ดูครับ โดยเฉพาะ Shakatak เป็นวงที่ผมชอบมาก พวกเขานำเสนอดนตรีแจ๊สในไสตล์ contemporary jazz funk โดยมีเปียโนกับกีตาร์เป็นตัวหลัก บางท่านอาจจะเคยได้ยินเวลาไปเดินที่เดอะมอลล์สาขาต่างๆ แต่ไมได้เปิดบ่อยนัก (ส่วนเซนทรัลผมยังไม่เคยได้ยินเค้าเปิดวงนี้ครับ หรืออาจะเปิดตอนที่ผมไมได้ไปก็ได้ - 7 - ) ซึ่งครบเครื่องทั้งจังหวะสนุกสนาน ฟังสบาย ทาง platinum ได้รับมาบางชุดครับไปหาเก็บกันได้ หรือถ้าชอบแล้วอยากจะหาเก็บให้หมด ก็ต้องเหนื่อยหน่อยนะครับเพราะมีถึง 42 albums(รวม single กับ compilations) ยังไงก็ลองฟังดูครับ

ใน part แรกนี้ ผมคงต้องขอจบแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

Philippe Saisse Trio
              Shakatak ******แนะนำ!!******
              Fourplay แนะนำ!!
              Spyro Gyra แนะนำ!!
              Fattburger แนะนำ!!
              3rd Force
              Acoustic Alchemy แนะนำ!!
              Earth, Wind & Fire
              Four80East
              Incognito
              Liquid Soul
              Rippingtons
              Soul Ballet
              The Jazzmasters
              Urban Knights
              Yellowjackets แนะนำ!!
              VIP Club

Comment

ขอบคุณครับ ออกแนวร้านขายcdที่มีผ้าปิดแถวคลองถม

Comment

กลายเป็นคนขาย cd ซะแล้ว y - y จริงๆถ้ามีทุนอยากเปิดขายมากครับ จะได้วันๆนั่งฟะงแต่เพลง คงมีความสุขไม่น้อยทีเดียว

ปล.แถวนั้นมีขาย cd หมายถึงเพลง หนังโรง หรือ "หนังโป๊"ครับ ^&^

Comment

-ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ (^^)

Comment

ทไมบางท่านบอกโหลดได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมลองโหลดแล้วก็ได้นะ ซึ่งก็ฝากไว้ที่ tempf กับ gushare หรือต้องเปลี่ยนไป upload เวปอื่น ท่านใดโหลดไปแล้ว มีปัญหาหรือไม่อย่างไรช่วยแจ้งด้วยครับ

Comment

โหลดได้ไม่มีปัญหา ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ

Comment

ขอด้วยคนนะครับ

Comment

ชิลด์ จิงๆเลยน่ะกระทู้เนี้ย

Comment

Working...
                            X