Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Virus ตัวนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Virus ตัวนี้หน่อยครับ

เหมือนในรูปเลยครับ มันขึ้นจอฟ้าๆ ลองใช้ Symantec แล้วไม่หาย
    ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ยังไงอ่ะครับ เพราะตอนนี้โดนรบกวนหนักมาก เพื่อนๆคนไหนเคย
    เจอแล้วแก้ยังไง รบกวนช่วยเหลือด่วนนะครับ
    ขอบคุณครับ
    Attached Files

ขึ้นจอฟ้าเช็คดีๆครับ อาจไม่ใช่ไวรัส

Comment

ไม่ใช่ไวรัสแล้วมั่งครับ ถอดแรมมาขัดๆดูก่อนครับ

Comment

ไม่ใช่ไวรัส Confirm ด้วยคนครับ อิอิ

Comment

ที่ร้าน เป็นเกือบทุกเครื่องเลยครับ ผมว่าน่าจะเป็นไวรัสอ่ะครับ ทำไงดีหนอ

Comment

-*- ของผมก็เป็น แก้หลายวิธี ทั้งถอด ทั้งใส่ ไม่รู้ ทำไงดีไม่หาย ลงวินโดว์ ใหม่เลย

Comment

ลองลงใหม่แล้วครับ แต่ลงวินโดว์ไม่ผ่าน มันขึ้นจอฟ้าอันนี้ตั้งแต่ยังไม่เสร็จเลยแต่ ฟอร์แมทแค่ไดร์นะครับ
              ไม่ได้ ฟอร์แมททั้งลูก เพราะมีข้อมูลอยู่ แล้วก็ไม่กล้าเอาไปจั๊มพ์กับเครื่องอื่นด้วยครับ กลัวเป็นแบบนี้ต่อไปอีก

Comment

ถ้าเป็นเกือบหมดทุกเครื่องนี่ และถ้าท่านคิดว่าเป็นที่ไวรัส ลองดูเครื่องที่มีอาการบ่อยที่สุด แล้วลองทำตามนี้ดูนะครับ
                1.ลงวินโดวส์ที่ไดร์ว C ลงเสร็จหลีกเลี่ยงการดับเบิลคลิก My Computer ถ้าจะเปิด My Computer จริงๆแนะนำให้คลิกขวาที่ My Computer -> เลือก Explore -> แล้วเข้าไดร์วอื่นๆจากพาเนลทางด้านซ้าย (ห้ามดับเบิลคลิก My Computer และดับเบิลคลิกเข้าไดร์วเด็ดขาด)
                2.ติดตั้งโปรแกรม Antivirus แล้วสั่งสแกนทุกๆไดร์ว
                3.สังเกตอาการว่ายังเป็นอยู่อีกหรือเปล่าด้วยครับ

Note. แต่ถ้าลงวินโดวส์ไม่ผ่านตั้งแต่ต้น คิดว่าไม่ใช่ไวรัสนะครับ เพราะถึงมีไวรัสยังไง ก็ต้องผ่านขั้นตอนนี้ไปได้ ไม่ฮาร์ดแวร์ (แรม) หรือไม่ก็แผ่นวินโดวส์น่าจะมีปัญหา ลองถอดแรมเครื่องที่ไม่มีปัญหามาใส่ดูก่อนครับ

เอาใจช่วยอีกแรงครับ

Comment

Originally posted by Apisite View Post
                  ลองลงใหม่แล้วครับ แต่ลงวินโดว์ไม่ผ่าน มันขึ้นจอฟ้าอันนี้ตั้งแต่ยังไม่เสร็จเลยแต่ ฟอร์แมทแค่ไดร์นะครับ
                  ไม่ได้ ฟอร์แมททั้งลูก เพราะมีข้อมูลอยู่ แล้วก็ไม่กล้าเอาไปจั๊มพ์กับเครื่องอื่นด้วยครับ กลัวเป็นแบบนี้ต่อไปอีก
                  ลงวินโดวไม่ผ่านงี้ ชี้ชัดไปที่แรม หรือบอร์ด ฮาร์ดดิส แล้วล๊ะ ผมว่าน๊ะ ไม่ใช่ไวรัสหรอก(มั่ง)

Comment

ขอบคุณคำแนะนำครับ
                    เดี๋ยวผมคงหาทางย้ายข้อมูล(ที่อาจจะติดอาการแบบนี้ไป)ไปไว้ที่เครื่องใดเครื่องนึงก่อนอ่ะครับ แล้วไล่เก็บกวาด hardisk กันทุกเครื่องเลย เพราะตอนนี้เครื่อง notebook ที่ผมใช้เวปอยู่ตอนนี้ ผมเคลียร์ลงใหม่แล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

เป็นที่แรมครับไม่ใช้ไวรัส ลองเอาแรมตัวใหม่มาใส่ครับ

Comment

Working...
                      X