Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา เกี่ยวกับ PCI-Express

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา เกี่ยวกับ PCI-Express

คือ ความเร็วในการวิ่งของการ์ดจอ ของผม ทำไมมันถึงวิ่งแค่ x1 อ่ะคับ แทนที่จะวิ่ง x16

คือก่อนนี้มันก็วิ่ง x16 แล้วพอ Format ลงวินโดว์ใหม่ มาตรวจดูใหม่มันก็วิ่ง x1 แล้ว

ไม่เข้าใจเลยคับ มีรูปแนปมาตามนี้อ่ะคับ บอกวิธีแก้ไขให้หน่อยคับ ขอบคุณมากคับ

http://postto.me/show.php?id=02a8293...316fd0a5481bc3

ลองลงไดร์เวอร์ชิปเช็ตของเมนบอร์ดดูครับ ถ้าไม่มีไปปรับอะไรในไบออสนะ

ลองดูก่อนแล้วกัน ถ้าไม่ได้ ลองเช็คในไบออสดู

Comment

ลงครบทุกอย่างแล้วคับ ไบออส ก็ไม่ได้ปรับอะไรในส่วนที่เกี่ยวกับ PCI-E ปรับแค่ Ram DDR200 เท่านั้น

งงมั่กๆ

Comment

ไม่มีใครพอจะทราบวิธีแก้ไข หรือ ปรับปรุง เลยหรือคับ

Comment

ไปดูของตัวเองวิ่ง 4x ครับ T^T งานเข้าแล้วตรู
          เกี่ยวรึป่าวครับว่าต้องใส่การ์ดที่สลอตใกล้ๆนอทบริจ

Comment

Originally posted by KingYojimbo View Post
            ไปดูของตัวเองวิ่ง 4x ครับ T^T งานเข้าแล้วตรู
            เกี่ยวรึป่าวครับว่าต้องใส่การ์ดที่สลอตใกล้ๆนอทบริจ
            คับ เพราะ P45 มันจะวิ่ง 16 ที่ สล๊อตแรก ส่วนที่เหลือ 8x คับ

Comment

Originally posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
              คับ เพราะ P45 มันจะวิ่ง 16 ที่ สล๊อตแรก ส่วนที่เหลือ 8x คับ
              จริงด้วยครับ ตอนนี้ 16x แล้ว แหมเชยจริงๆ ผมเนี่ย

Comment

ปัญหานี้เคยเจอครับ
                ถอดใส่ใหม่เป่าฝุ่นออก
                เสียบให้แน่น แล้ก็เปิดเครื่องใหม่ ดู

Comment

ซื้อใหม่คับ 55

Comment

เซ็งเป็ด *- -

ทำเกือบทุกอย่างละ

ไม่ได้แหะ 555+

ช่างแมง เล่นแมงทั้งๆ x1 นี้แหละ

Comment

ลองอัพไปออสอ่ะ เผื่อมีนะ ถ้าไม่ชำนาญหรือกลัวก็ ไปร้านเถ๊อะ
                      ลองลงพวกโปรแกรมOverclock อ่ะ

Comment

เพื่อนผมทันบอกว่าอัพเดตไบออส แล้วหาย ตอนแรกวิ่ง x1 พออัพเสร็จ x16 เหมือนเดิม

Comment

ผมว่าต้องอัพไบออสนะ

Comment

ของผมก้เป็น GA-965P-S3 ตอนแรก Bios F9 วิ่ง X16 พอให้ทาง Scaner UP Bios เป็น F13 ใส่ E6750 มันกลับเหลือแค่ X1 เอง เป็นเหมือนท่าน Mixkase เอ๊ะเกี่ยวกันใหม งง! ที่สุด ขนาดทอดแบตเตอรี่ bios ออก 5 นาที ยังไม่หายเลยครับ ปรับ biso เป็น เหมือนเดิมแล้ว ก็ไม่หาย

Comment

สำหรับปัญหา 16x, 4x หรือเหลือ 1x ของการ์ดจอนั้น บางทีพินที่ตัวการ์ดจอสำหรับเสียบลงบอร์ดสกปรกนะครับ
                              ถ้าเจอแบบนี้ลองเช้ดทำความสะอาดพินทองแดงด้วยยางลบดูนะครับ หรือไม่ก็เช็ดแอลกอฮอล์ก็ได้ แล้วมันจะกลับมาเป็น
                              16x ดังเดิมครับ

Comment

Working...
                              X