Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเปลี่ยน cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเปลี่ยน cpu

คือผมจะเปลี่ยน cpu อะครับ คือต้องทำแบบนี้ใช่มะ เอา cpu ตัวเก่าออก แล้วใส่ตัวใหม่เข้าไป
    แล้วก็ลงวินโดใหม่ตามปกติ แต่ผมสงสัยอย่างนึง ต้องไปยุ่งอะไรกับไบออสอะเปล่าอะ
    ต้อง flash bios ปะ

ไม่จำเป็นต้องลงวินโดวส์ใหม่ นะ
    เปลี่ยนเเค่ CPU นะ
    ส่วนการ แฟลช BIOS นั้น ดูที่ BIOS ล่าสุดของเมนบอร์ด ถ้ายังสามารถ Support CPU ตัวที่จะเปลี่ยนใหม่อยู่ก็ไม่จำเป็นต้องแฟลช BIOS ใหม่ก็ได้
    ดูที่ เวปผู้ผลิตเมนบอร์ด นะ ว่า CPU นั้นๆ ต้องใช้ BIOS เวอร์ชั่นใหน ขึ้นไป

Comment

ผมเปลี่ยนจาก 4 หัวไป 2 หัวนะ -*-

Comment

เห็นเค้าบอกว่าต้องลงใหม่

Comment

เปลี่ยน CPU มาหลายตัว ละ วินโดวส์ตัวเดิมมาตลอด นะ ไม่มีปัญหา (ลากกระจายทุกตัว)
          E6600 > E2140 > E7200 > E1200 > E8400 > Q6600 > E7400 (ล่าสุด) ใช้วินโดวส์ตัวเดียวกันหมด (ใน 1 ปี เปลี่ยน CPU เยอะเกิน เอิ๊กๆๆๆ ) ลากได้ดีเหมือนเดิม เพราะคนเดียวกัน หิหิหิ
          ยกเว้นเมนบอร์ด เผื่อความเสถียรของ ระบบโดยรวมควรที่จะลงวินโดวส์ใหม่ นี้ก็พึ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดมา จาก Intel P965 เป็น P45 ยังจอฟ้าเลย เซ็ง (ขนาด Chipset intel ด้วยกันนะนี้) เลยต้องลงวินโดวส์ใหม่ หิหิหิ

Comment

อะ ใจมากครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เปลี่ยน CPU มาหลายตัว ละ วินโดวส์ตัวเดิมมาตลอด นะ ไม่มีปัญหา (ลากกระจายทุกตัว)
              E6600 > E2140 > E7200 > E1200 > E8400 > Q6600 > E7400 (ล่าสุด) ใช้วินโดวส์ตัวเดียวกันหมด (ใน 1 ปี เปลี่ยน CPU เยอะเกิน เอิ๊กๆๆๆ ) ลากได้ดีเหมือนเดิม เพราะคนเดียวกัน หิหิหิ
              ยกเว้นเมนบอร์ด เผื่อความเสถียรของ ระบบโดยรวมควรที่จะลงวินโดวส์ใหม่ นี้ก็พึ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดมา จาก Intel P965 เป็น P45 ยังจอฟ้าเลย เซ็ง (ขนาด Chipset intel ด้วยกันนะนี้) เลยต้องลงวินโดวส์ใหม่ หิหิหิ
              เมพ

Comment

ไม่จำเป็นต้องลงวินโดว์ใหม่คับ
                ผมเคยคืนเดียวเปลี่ยน 3 ตัวรวดก้อใช้ได้อยู่คับ
                แต่ถ้าวินโดว์ลงไว้นานแล้ว ลงใหม่ก้อดีเพื่อความสด
                ส่วนไบออสผมว่าแฟรชใหม่ก้อน่าจะดี

Comment

ตามนั้นครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    สอบถามท่านในฐานะที่เปลี่ยนซีพียูมาหลายตัว ระหว่าง E7300 กับ E7400 ความเร็วเดิมๆ ไม่คล็อก อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

Comment

7400 สิครับ

Comment

Originally posted by FATELLO View Post
                        สอบถามท่านในฐานะที่เปลี่ยนซีพียูมาหลายตัว ระหว่าง E7300 กับ E7400 ความเร็วเดิมๆ ไม่คล็อก อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
                        ไม่ค่อยต่าง E7400 ดีกว่านิดๆๆๆ (ผมคิดว่า ผมเอา E7200 มา น่าจะดีกว่า เพราะยังไง ก็ใช้เเค่ตัว X ไม่เกิน 10 อยู่แล้วในการ oc ยิ่งตัว X เยอะๆ ลากบัสลำบากอะ)
                        ใช้เดิมๆ ถ้าไม่เทสด้วยแบรนมาร์ค แทบไม่เห็นผล
                        งั้น เอา E7300 พอ

Comment

ขอบคุณครับ ทั้งสองท่าน เห็น E7400 ออกมาใหม่เลยลังเล งั้นสอย E7300 ครับ

Comment

Originally posted by Hector View Post
                            เมพ
                            ในรายเซ็นต์...เมพกว่า....

Comment

ของผมWindows ตัวเดียวกัน Ghost ใช้กันทั้งบ้าน แจกจ่ายคนอื่นด้วย สเป็คเครื่อง ไม่ตรงกันซักเครื่อง CPU Mainboard คนละอย่างกันเลย ใ้ช้งานได้ดี

Comment

Working...
                              X