Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีต่อ Lan ระหว่างเครื่อง PC กับ Notebook ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีต่อ Lan ระหว่างเครื่อง PC กับ Notebook ค่ะ

เครื่อง PC หลัก ต่อเน็ตด้วย Modem ธรรมดาค่ะ ใช้ Win xp

(modem ที่แถมมา ตอนสมัครใช้ ture hispeed เมื่อหลายปีก่อน)

Notebook มี 2 เครื่อง มี wireless ในตัว

เครื่องนึงใช้ Win xp

อีกเครื่องใช้ Win vista (เครื่องมันบังคับให้ลงวิสต้าอ่ะ)

ทีนี้ เราอยากให้ตัว N/B สามารถใช้เน็ตที่ต่อกับเครื่องหลัก PC ได้

เราต้องไปหาซื้อ modem ใหม่ หรืออุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

แล้วมีวิธีตั้งค่าให้เครื่องสามารถ Lan กันได้ยังไงคะ

รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยหน่อยนะคะ

โมเด็มธรรมดาหมายถึง 56Kใช่ป่าว ถ้าPCมีwirelessจะปล่อยAd-hocก็ได้ครับ

Comment

modem ที่แถมมาตอนสมัคร true hispeed internet 1Mb อ่ะค่ะ

PC มีแต่การ์ด Lan ไม่มี Wireless

Comment

สวิท 5 พอร์ต 450 บาทครับ
        ถ้าโมเดมมีแลนก็ง่าย
        ถ้าไม่มีก็แชร์จาก lan ของ pc
        หรือเปลี่ยนเป็น modem all in one

Comment

เครื่อง PC เน็ตที่ต่อจาก modem เข้าช่อง USB ค่ะ

วิธีแชร์ LAN จาก PC ทำยังไงหรอคะ

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น modem all in one ราคาประมาณเท่าไรอ่ะ

ปล. เพื่อนเคยมาต่อ LAN สายตรง จาก PC to PC แล้วมันก็แชร์เน็ตเล่นได้

ทีนี้ เครื่อง PC อีกตัว น้องชายเอาไปหอ เราเลยอยากต่อสาย LAN เข้ากับ N/B เรา แต่เซ็ตค่าไม่เป็นอ่ะ
          Last edited by renoir; 14 Feb 2009, 19:03:19.

Comment

ดูตามนี้ครับ
            http://www.scsystem.net/index.php?la...ticle&Ntype=11

ถ้าทำไม่ได้เปลี่ยนเป็น modem all in one +wireless ด้วยประมาณ 1700 ครับ
            ในบอร์ดเห็นปล่อยกัน 1200
            ตัวที่แถมมากะเนต 2 เมกครับ

แต่ผมว่าซื้อสายแลนมาแชร์เนตไปให่คุ้มกว่า
            ถ้าไม่ได้เล่นอะไรหนักหนา

หรือเอาไวเลสมาแชณ์แบบ ac-hoc ก็ได้ครับ
            ตามนี้
            http://support.mof.go.th/u-wifi_file...essAccess4.htm

ขอบคุณ mr. google ครับ

คนเป็นไม่ยาก คนยากคือไม่เป็น
            เอาใจช่วยจ้า.....

Comment

ขอบคุณมากค่า คุณ tomodify

Comment

Working...
              X