Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องs/pdif ออกจาก NB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องs/pdif ออกจาก NB

คือผมมี NB ที่มีช่อง s/pdif (คิดว่ามันสามารถแสดงเป็น DTS ได้)
    คือ macbook 2.0 ครับที่คิดว่ามันDTS ได้ก็มันมีสายหูฟังมาแล้วทำไมต้องมี spdif ก็เลยคิดไปแบบนั้นครับแต่ซอฟแวมันไม่แน่ใจว่าซับพอทหรือไม่
    ที่ต้องการถามคือ
    1. ผมควรต่อยังไงเพื่อทำระบบเสียง home audio แบบ5.1หรือมากกว่าครับ
    2. จำเป็นต้องมี DAC (คิดว่าน่าจะจำเป็น)ในการแยกช่องสัญญาณหรือไม่ครับ ถ้าต้องมีแล้วตัวไหนดี
    ราคาปานกลางไม่เกิน 4000-5000
    3. ที่ผมเข้าใจไปเองว่า creative box จำพวก audige 2 nx box มันต่อทาง usb ถ้าแมกลงไดรเวอไม่ได้ทำให้ซื้อมาเสียทิ้งหรือไม่ครับทำอย่างอื่นได้ป่ะครับ
    (ถ้าลงวินโดไปก็น่าจะจบ)
    4. ผมคิดว่าระบบเสียงของของเครื่องแมกมันน่าจะดีกว่าหรือปล่าว(คิดไปเอง)
    ช่วยให้ความกระจ่างและแนวทางทีนะครับ มือใหม่ครับ
    และ 5. ซื้อ DAC ได้แถวไหนครับแบบราคางามๆเสียงใสๆ
    Last edited by comcomrit; 14 Feb 2009, 21:27:04.

จะดูหนังต่อลำโพง5.1หรือต่อหูฟังท่านอ่านแล้วงงๆ
    dacตัดทิ้งเลยถ้าดูหนัง5.1DTS

Comment

ดูหนังครับ มีลำโพงอยู่แล้วครับแต่ เป็นอนาลอก ผมไม่สามารถใช้งานกับมันได้ครับ
      เพราะโน๊ตบุกก็มีแต่หูฟังครับต่อได้แค่ 2.1 ทำไงให้มันได้ 5.1 ครับ

Comment

+-+
        Last edited by superguy2002; 14 Feb 2009, 23:45:10.

Comment

ลืมไปมันเป็น mac จะมี driver มั้ยเนี่ย

Comment

ซื้อ AVR ไปก็จบ

Comment

อินทิกร้า 9.8 (ยังไงก็ใช้ตั้งแมคบุคแล้ว แพงกว่าแมคบุคหน่อยเดียว[!!??])

Comment

Originally posted by comcomrit View Post
                ดูหนังครับ มีลำโพงอยู่แล้วครับแต่ เป็นอนาลอก ผมไม่สามารถใช้งานกับมันได้ครับ
                เพราะโน๊ตบุกก็มีแต่หูฟังครับต่อได้แค่ 2.1 ทำไงให้มันได้ 5.1 ครับ
                งั้นก็ซื้อ2nx
                ถ้าLabtopมีช่องpcmciaก็หาพวก2zsสำหรับใช้กับlabtopก็มี
                แล้วถ้าเลฟเพริทมันปัญหาเยอะนักก็ลงวินโดว์ซะ
                Last edited by Lui; 15 Feb 2009, 02:16:05.

Comment

x-fi เซอร์ราว 5.1 ก็ได้ ถ้าไม่ซีเรียส
                  น่าจะได้ตามความต้องการ สองพันเก้าซิงๆ

Comment

ขอบคุงครับคำตอบเยอะเลย
                    avr เด๋วศึกษาเพิ่มครับว่ามันคืออะไร เช่นเดียวกลับ อินทริกา9.8
                    ที่ใช่ได้เลยน่าจะ audigy 2 nx usb box นี่น่าจะใช้ได้ คือสเปคมันทำงานสแตนเอโลนได้ป่ะครับ
                    คือว่า เคยเห็นคนเอาไปแยกเป็นมิกเซอไม่ผ่านคอม ใช้ spdif เข้าแล้วแยกเลย (อันนั้นเค้าคิดเล่นๆไม่รู้ทำได้จริงป่าวนะครับ) ผมเลยว่าจะถามผู้มีประสบการหน่อยครับว่ามันใช้งานรูปแบบไหนได้บ้าง
                    สมุติว่า สแตนเอโลนได้ ก็จบ เอาระบบไหนๆมาใช้ก็ได้ ขอให้เป็น multi chanel ก็พอผ่าน spdif แล้ว 2nx usb box ก็แยกออกแต่ละแจ็ก เราจะสูญเสียความสามารถของซอฟแวมันไปหน่อย
                    เพราะแมกมันดันไม่มี pcmciaซะนี่ มีให้แค่ firewier usbx2 Wlan BT แค่นั้นเองที่เชื่อมต่อได้

x-fi 5.1 ผมอ่านๆดูสเปค ทำไมมันไม่มี spdif optical input เลยอ่ะครับ แสดงว่า น่าจะมีตัวแจก spdif >>DAC >> แจกแต่ละแชแนน ลำโพงป่ะครับ
                    กลัวอย่างเดียวเพราะใช้แมกก็บ่อยทำงานกราฟฟิกอ่ะครับอยากให้มันเเล่นบนแมกได้ เพื่อสนอกกิเลสเล็กๆ อิอิ

เท่าๆที่ดูของ creative มาแล้วเวปมัน ผมว่าที่เป็น usb box นี่ มันคงจะถึงทางตันแล้วหรอครับ
                    มีแต่พวก 24bit กะตัวเก่าๆมากๆ

ถามอีกข้อครับ สงสัยว่า มาตรฐานของการส่งสัญญาณของ spdif นี่ ไม่ว่า os ไหนส่งเหมือนกันหมดหรือปล่าวครับ

Comment

ปัญหาคือ โปรแกรมมั่นสั่ง spdif ได้หรือไม่

โปแกรมมั่นสั่ง ให้ออก 6 channel ได้หรือไม่

ใช้อะไรเปิด VLC หรืออะไร

ที่ใช่ได้เลยน่าจะ audigy 2 nx usb box นี่น่าจะใช้ได้ คือสเปคมันทำงานสแตนเอโลนได้ป่ะครับ
                      คือว่า เคยเห็นคนเอาไปแยกเป็นมิกเซอไม่ผ่านคอม ใช้ spdif เข้าแล้วแยกเลย (อันนั้นเค้าคิดเล่นๆไม่รู้ทำได้จริงป่าวนะครับ) ผมเลยว่าจะถามผู้มีประสบการหน่อยครับว่ามันใช้งานรูปแบบไหนได้บ้าง
                      Audigy 2 NX รับ S/P DIF in เฉพาะ PCM ครับ

และไม่รองรับการทำงานแบบ Stand alone

x-fi 5.1 usb มีเฉพาะ S/p dif out

ส่วนพวกที่ Stand alone และมี S/P DIF in + Dolby digital / DTS decoder คือ Extigy / DDTS-100
                      Last edited by battlecruiser; 15 Feb 2009, 09:03:26.

Comment

สงสัยได้ตัดใจไปออก pc แหงเลยอ่ะครับ เทคโนโลยีของNB มันยังล้าหลังมากตัว ext. usb box ก็เสียงไม่ค่อยดีซะอีก เหอๆ เอาไงดีน้า

Comment

เล่น windows ดีกว่าครับใช้งานหลากหลาย มีของให้เล่นเยอะเก็บ mac ไว้ทำงาน

Comment

Originally posted by comcomrit View Post
                            สงสัยได้ตัดใจไปออก pc แหงเลยอ่ะครับ เทคโนโลยีของNB มันยังล้าหลังมากตัว ext. usb box ก็เสียงไม่ค่อยดีซะอีก เหอๆ เอาไงดีน้า
                            ถ้ามีตังเน้นดูหนังเล่นอุปกรณ์บ้านดีกว่าเยอะ
                            TV เครื่องเล่น ปรี power ลำโพง เสียงดีกว่า ลั่นกว่าง่ายกว่า แพงกว่า

Comment

Mac ก็ลงวินได้นะ อิอิอิ

Comment

Working...
                              X