Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสอย E8400 มาแ้ว้วเรียบร้อยแต่จะถามไรหนอ่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสอย E8400 มาแ้ว้วเรียบร้อยแต่จะถามไรหนอ่ย

อยากถามว่าไฟตอน มันวิ่ง 3 Ghz เท่าไรอะครับ ของผมมัน 1.2 อะครับ ทำไมมันเท่ากับ Q8200
    ที่ผมขายไปเลย ผมว่ามันน่าจะใช้ไฟน้อยกว่านี้นะ

-*-

Comment

VID CPU แต่ละตัวจะไม่เท่ากัน ถึงแม้จะรุ่นเดียวกัน week เดียวกันก็เถอะ

Comment

-*- ซะง้านไป

Comment

ของผม E0 น่า

Comment

VID ของ E8400 E0 ที่เคยเห็น มีตั้งแต่ 1.10v จนถึง 1.25v เปิดมาไฟต่างกันจึงไม่ใช่เรื่องแปลก

เพราะ VID มันต่างกัน เข้าใจรึยังครับ

Comment

หรอคับ แต่ทำไมผมเคยเห็น 0.9 กว่าๆอะ ของใครอ่าจำมะได้แย้ว

Comment

อย่าสับสน ระหว่าง VID กับ VCORE

Comment

ืที่ผมพูดหมายถึง v core นะ มะใช่ VID -.-

Comment

Originally posted by johnxe View Post
                    ืที่ผมพูดหมายถึง v core นะ มะใช่ VID -.-
                    มันมีความสัมพันธ์กันระหว่าง VID กับ VCORE

เพราะคุณถามมาว่าทำไม 3GHz ถึงใช้ไฟ 1.2 <<< ซึ่งตัวนี้เป็น VCORE ใช่มั้ย

ก็ต้องอ้างอิงจาก VID เพราะถ้ามี VID ที่ต่ำ VCORE ที่ใช้ ก็จะต่ำไปด้วย

ซึ่ง CPU แต่ล่ะตัว ถึงเป็นรุ่นเดียวกัน Week เดียวกัน แต่ VID ไม่เท่ากัน

Comment

รูปที่1 VCORE AUTO VID1.215 VCORE1.200 สังเกตุได้ว่าไอเดิ้ลทะลุ50+ จึงเป็นที่มาของรูปที่2

รูปที่2 ต้องลด VCORE ลงมาเหลือ 1.024v ถึงจะเย็นกว่าเก่า แต่ก็ใช้งานได้ปกติ

รูปที่3 ลากเป็น 4GHz โดยใช้ VCORE 1.185v น่าสังเกตุว่าไฟมันต่ำกว่า VID อีก ทั้งๆที่รูปแรก Vcore1.2v เข้าไปแล้วที่ความเร็วเดิมๆ

รูปที่4 จึงเป็นที่มาว่ามันจะแปลกตรงไหน ถ้ามี VID 1.10v ตามรูปนี้ แล้วใช้ที่ความเร็วเดิมๆ โดยใช้ Vcore ในระดับ0.9v
                      Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 15 Feb 2009, 11:30:05.

Comment

จดๆๆๆ

Comment

เก่งกันจังอยากเป็นแบบนั้นบ้างความรู้ทั้งนั้น

Comment

แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับท่าน แล้วผมจำเป็นต้องปรับมันลงมะนี้ VID ผม 1.25 แนะ

Comment

ค่า VID คือค่าไฟในสภาวะปกติของซีพียูครับ ซีพียูท่าน VID 1.25 ไฟ Vcore 1.24 มันก็ถูกต้องแล้วครับ
                              ไม่จำเป็นต้องไปลดมัน แต่ถ้า VID 1.25 Vcore 1.4 น่ะผิดปกติครับ ควรลดมาไห้เท่ากับ VID
                              แต่ถ้าอยากใช้ไฟน้อยก็ลด Vcore ต่ำกว่า 1.25 ก็ได้ครับ เป็นค่าไฟที่ต่ำกว่าสเป็กที่กำหนด การทำงานอาจจะ
                              ไม่เสถียน แต่ส่วนมากก็จะใช้ได้ไม่มีปัญหา ความร้อนอาจจะลดลง หรือจะเพิ่ม Vcore ไฟที่ 1.4 ก็ได้ครับ
                              ใช้ได้ไม่มีปัญหาเหมือนกัน ความร้อนอาจจะเพิ่มขึ้น แต่ถ้าท่านใช้เดิมๆไม่มีความจำเป็นที่จะต้องลดหรือเพิ่มครับ

Comment

Working...
                              X