overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ผมเลือกผิดหรือไม่เรื่องHDD Hitachi

OverclockZone Member

Default ผมเลือกผิดหรือไม่เรื่องHDD Hitachi

ตอนบ่ายๆเย็นๆวันนี้ไป advice เพราะใกล้ + ถูก ถามHdd 320 seagate หมดของมาอาทิตย์หรืออีกสองทิตย์ T_T นู๋ต้องเปลี่ยนๆ เพราะ IDE ตัวนี้ผ่านสมรภูมิมาแล้ว เหยียบ หมื่น ชม. พนง บอกมีสองตัวคือ ซัมซุงกะ ฮิตาชิ เลยถามเรื่องแคช ฮิตาิชิ มี 16 ซัมซุงมี 8
    เลยลองเอาฮิตาชิมาใช้ดู ราคาก็ตามหน้าเวบ แหละ 1670 เอาก็เอาประกัน 5 ปีเหมือนกันนิ เลยแวะเข้าออฟิตไปลอง เทสดู ทำพาร์ติชั่นด้วยแหละ
    ยังไม่เคยลองเจ้านี้เลย ถามจากคนมีประสบการณ์เป็นยังไงบ้างอ่ะตัวนี้ ใช้งานคงเล่นเกมเล็กๆน้อย ดูหนังฟังเพลง ซิวๆ

อันนี้ ผลตอนเทสที่ออฟฟิต
    ก็Ok ใช่ป่ะ

อันนี้ผลตอนเมื่อไม่ถึง ครึ่ง ชม ที่ผ่านมา
    มันยังไงๆ ปล.ลง os + มีข้อมูลแระ
    อันนี้เทสไว้แล้วออกไปกินข้าว งง ทำไมมันลงได้ต่ำขนาดน๊านน

เลยลองเทสใหม่
    อืมมม...
    Last edited by BONDJUNG; 14 Feb 2009 at 22:28:46.

OverclockZone Member nike's Avatar

ถ้าห่วงซะขนาดนั้น ทำไมตอนซื้อถึงได้รีบนักล่ะ บอกว่า ใกล้ + ถูก

มอ เฌองดอยสุเทพ

ไม่หรอกครับ ผมว่าปกติเหมือนยี่ห้ออื่นแหละ รอดูระยะยาวดีกว่า เดี๋ยวเอาของผมให้ดูเทียบ
    ของผม WD320GB cache 8 MB ครับ
    ดูแล้ว แทบไม่ต่างกันเลย ผมว่าดูระยะยาวดีกว่า ว่าใช้ได้จนหมดประกันไม๊ นั่นแหละ ถือว่าดี
    รูป รูป
    Last edited by valentineplus; 15 Feb 2009 at 00:14:24.

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

แรง

Quote Originally Posted by nike View Post
    ถ้าห่วงซะขนาดนั้น ทำไมตอนซื้อถึงได้รีบนักล่ะ บอกว่า ใกล้ + ถูก
    ตัวเก่าพังไงครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไม่ผิดครับ
    ของมันเเรงอยู่เเล้ว 555

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เลือกไม่ผิดหรอกครับ ของมันแรง

ดีนะครับยี่ห้อนี้อึดดี ประกันดีด้วยเสียเมื่อไรโทรไปเดี๋ยวมาเปลี่ยนให้(หนึ่งครั้ง)

ส่วน Samsung ถ้าอยากได้ buffer 16M. ต้องส่องรหัสดูหน่อยครับ
    HJ 8M.
    KJ 16M.
    รูป รูป

OverclockZone Member KISS's Avatar

ผมว่าฮิตาชิมันเย็นดีนะครับ เคยซื้อให้คนรู้จัก(500GB) ลงโปรแกรมทั้งวัน จับดูเย็นดี(อุ่นๆนะ) อีกเครื่องตัวซีเกต ร้อนจับนี้มือพองเลย ความเร็วก็ใช้ได้ แต่ใจผมชอบซีเกตนะครับ เคชเยอะดี ออกมาหลายรุ่น(พัฒนาบ่อย /ความคิดผมนะ) ซีเกต คนใช้เยอะ ปัญหาเลยเยอะมั้ง ผมว่าน่าจะเพิ่มความเห็นเรื่องความร้อนในการซื้อฮาร์ดดิสก์ด้วยในครั้งต่อๆไปนะครับ ด้วยความเคารพ เจ้าของกระทู้และคนอื่นๆ เห็นถามแต่ฮาร์ดดิสก์เร็วๆกัน น้อยคนนักที่ถามถึงความร้อนของฮาร์ดดิสก์ ของแต่ละตัว

ครับ ขอบคุณทุกคนมาก เย็นแล้วก็เบาด้วย

เจอตัวดีก็ดีไปครับ ผมดิเจอตัวซวย ซื้อได้ 2เดือน ร้องอย่างกะหมาโดนรถทับ -*-

ลองลงเป็น Ahci ดูสิครับ จะพบว่า เร็วได้อีก

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

Hitachi ก็ดีนะคะ ประกันก็ปกติ 5ปี (แต่ยังไม่เคยเครม) เห็นมีบัตรกู้ข้อมูลฟรี 1 ครั้งด้วย

ที่กราฟตกหนูว่าคงจะมีโปรแกรมอื่นที่มันอ่าน+เขียนเวลานั้นพอดีน่ะค่ะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by เพ็ญรินทร์ View Post
    Hitachi ก็ดีนะคะ ประกันก็ปกติ 5ปี (แต่ยังไม่เคยเครม) เห็นมีบัตรกู้ข้อมูลฟรี 1 ครั้งด้วย

ที่กราฟตกหนูว่าคงจะมีโปรแกรมอื่นที่มันอ่าน+เขียนเวลานั้นพอดีน่ะค่ะ
    ดีขนาดนั้นเลยรึ....

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ดีขนาดนั้นเลยรึ....
    ใช่แล้วค่ะ ตามนี้

http://www.overclockzone.com/spin9/r...S721010KLA330/

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

Smile

Quote Originally Posted by jamboe View Post
    ลองลงเป็น Ahci ดูสิครับ จะพบว่า เร็วได้อีก
    อ่านใหม่อีก 2-3 รอบครับว่า HDD ของท่านเจ้าของกระทู้เป็นแบบ PATA หรือที่เรียกติดปากกันว่า EIDE หาใช่ HDD แบบ SATA ไม่

แล้ว HDD แบบ EIDE หรือ PATA มันมีโหมด ACHI หรือไงครับ ???

OverclockZone Member nike's Avatar

เห็นด้วยกับน้องรินทร์ทุกอย่างครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

สำหรับผมยี่ห้อไหนก็ได้ยกเว้น samsung

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Hitachi แรงนะครับ

ถ้าไม่เชื่อ ไปถาม รฟท. ได้เลยครับ

รฟท. เขายืนยันได้นะว่า Hitachi แรงจริงๆ นะขอบอก เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ยืนยันตามน้องรินทร์ครับ

Bookmarks

Bookmarks