overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: จะลาก Pentium4 2.8Ghz (478) ให้ถึง 4 Ghz ทามไงอะคัพ

OverclockZone Member smile150cc's Avatar

Default จะลาก Pentium4 2.8Ghz (478) ให้ถึง 4 Ghz ทามไงอะคัพ

ผมลากขึ้นถึง3.3 - 3.5 แต่แล้วกลับ แฮงค์คับพี่น้อง
    พัดลมcpuตัวเดียวคับท่าน

แระจะแก้ปัญหาเรื่องความร้อนยังไง
    คือ อยากจะเล่นน้ำ แต่งบไม่ค่อยมีอะคับ

ช่วยแนะนำที

ลงรูปให้แระนะคับ ช่วยชี้แนะที

Last edited by smile150cc; 16 Feb 2009 at 21:37:52.

OverclockZone Member smile150cc's Avatar

คือ โม ใส่พัดลม775 ตัวเดียว

OverclockZone Member zman's Avatar

478 ซิ้งค์เดิมท่าจะยากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member

ท่าจะใช้น้ำ สู้เก็บเงินออีกหน่อย เปลี่ยน CPU/ MB ไปเลย
    ได้แรงกว่าเปล่า

ไม่ใช่ซิ้งค์เดิมครับ ซิ้งค์ของGigabyte แต่โมใส่พัดลม ของSocket775

แระอีกอย่างนึง คือเครื่องนี้ผมอยากจะใช้ในการโอเวอร์คล็อกโดยตรง เพื่อการศึกษา

ขอถามผู้รู้อีกเรื่องแล้วกันนัคับ

นอร์ดบริจท์ กับ เซ้าท์บริจท์ จะยึดซิงค์แล้วติดพัดลมยังไงอะคับ
    คือ มันไม่รู้ขะดัดแปลงยังไงแล้วอะ

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by smile150cc View Post
    ขอถามผู้รู้อีกเรื่องแล้วกันนัคับ

นอร์ดบริจท์ กับ เซ้าท์บริจท์ จะยึดซิงค์แล้วติดพัดลมยังไงอะคับ
    คือ มันไม่รู้ขะดัดแปลงยังไงแล้วอะ
    ถ่ายรูปมาดูหน่อยครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Quote Originally Posted by smile150cc View Post
    ไม่ใช่ซิ้งค์เดิมครับ ซิ้งค์ของGigabyte แต่โมใส่พัดลม ของSocket775

แระอีกอย่างนึง คือเครื่องนี้ผมอยากจะใช้ในการโอเวอร์คล็อกโดยตรง เพื่อการศึกษา

แหล่มคับ แนะนำให้ลอยบอร์ดคับ
    ซิงค์ nb กับ sb ไม่ต้องเปลี่ยนก้อได้ เอาพัดลม 8cm แรงๆโป๊ะไปโลดดด
    หรือถ้าจะเปลี่ยนจิงๆทำได้ไม่ยากนัก หรือมันยากมากเจาะคับ เจาะขันสกรูไปเลยเพื่อการศึกษา
    ใช้ m/b รุ้นไหนคับ จะได้ช่วยดูให้

ผมว่าควรเน้นที่ cpu ให้แน่นๆก้อก้อดีน๊ะคับ รู้สึกว่าคงจะยังไม่เย็นเท่าที่ควรน๊ะ 478 กินไฟคับ ร้อนตับแลบ

OverclockZone Member injustic's Avatar

เอามาดูด้วยเพื่อการศึกษา

เหอๆ เปนบอร์ด กะcpuเน่าๆ ชุดนึง เด๋วถ่ายรูปให้ดูคับ

ดับ ปายเล้ววว

เปิดไม่ติดเลย

T_T

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

อ้าว..กำ ยังศึกษาไม่ถึงไหนเลย
    ผมแนะนำอย่างนี้คับ แต่มันค่อนข้างต้องใช้สะตังค์ซักหน่อย
    เล่น 775 มันจะง่ายกว่าและได้ความรู้ด้วย
    หาm/b ที่มัน โอซีได้ดีพอสมควรราคาถูก ก้อเห็นมีแต่บ้วย G31 งับ พันต้นๆมือ2
    หา cpu ตะกูล E2xx มันโอซีได้เต็มร้อย% ถ้าท่านศึกษามาดี ราคา พันก่าๆ
    แรมเอาแรมบ้านพอ คิงตั้น บัส800 คู่นึง 700 มั้ง เอาบัสcpu ที่400 อยู่แน่นอน
    แล้วท่านก้อศึกษาต่อได้สบายใจ ระบายความร้อนดีๆทั้งระบบ ท่านจะบรรลุแน่ๆ เจอ CPU ตัวไหน ใส่ได้ไม่มีหยั่น

ไปที่ 3.8 แระคับลูกเพ่

แหะๆ ไอ้ผมก้ออยากได้อยู่นะคัพ 775 แต่ อยากทำ478ให้มันได้4.0ซะก่อน

อิอิ ขอบคุงสำหรับคำแนะนำคัพ

OverclockZone Member zman's Avatar

ไปที่ 3.8 แระคับลูกเพ่

แหะๆ ไอ้ผมก้ออยากได้อยู่นะคัพ 775 แต่ อยากทำ478ให้มันได้4.0ซะก่อน

อิอิ ขอบคุงสำหรับคำแนะนำคัพ
    ระวังมันตายในหน้าที่ เน้อ

OverclockZone Member OTARO's Avatar

จะลาก Pentium4 2.8Ghz (478) ให้ถึง 4 Ghz ถ้าจะยากครับ ส่วนตัวเคยเล่นมา
    P4 3.0E มันจะได้ดีที่สุดเล่นทั้งวันทั้งคืนไปเป็นไร ที่ 3.75G อะครับ
    ถ้าจะเอา 4G มันต้องใช้ CPU 3.2 อะครับ มันจะได้ 4.0G พอดีไม่มีแรงตกครับ
    จากที่เล่นมาบอกได้เลยว่าถ้าแรมไม่ดีไปไม่รอดครับ DDr1 ลากได้ bus 500 หรือ มากกว่า
    แต่ยังไม่เคยเห็น DDR1 ตัวไหนไปเกิน bus 500 อะครับ
    ถ้า บอดรับ ddr2 ก็ง่ายอิกนิดครับ แต่ก็ต้องดู CPU อิกละครับ (ส่วนตัวที่เคยลองนะครับ) ขอให้ได้ 4G

OverclockZone Member

ผมก็ใช้ P4 3.0 อยู่ อัดไป 4.4g แล้ว เล่นเกมก็ไม่มีปัญหา
    orthos super pi ก็ผ่านหมด แต่ไม่รู้ทำไมพอจะรัน 3dmark06
    ทีไร มันค้างอยู่หน้าแรกไม่ยอมไปไหนเลย (ตอนที่บอกว่าโปรแกรมจะทำการตรวจ
    สอบระบบคอม อาจจะใช้เวลาประมาณ 1 นาที)

ว่าจะไปลองหาตัว 05 มาใช้ ไม่ก็ลองกับโปรแกรม test 3d ตัวอื่นดู

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

ตัวนี้ PressCott ครับ 90nm รุ้นนี้ oc ไม่ไหวหลอก แค่ 2.9 ก็แย่แล้วไม่ร้อนน่ะ แต่มัน oc ไม่ขึ้น ต้องลองหา 45nm มาเล่นอ่ะ oc ได้เต็มที่

OverclockZone Member super_here's Avatar

จะแรงไปถึงไหนค๊าบๆๆ e5200 กับ ep31 ผมยังงงๆอยู่เลยก๊าบๆ

Bookmarks

Bookmarks