overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: วิธี ต่อสายดินจาก computer ทำยังไงครับ

OverclockZone Member verzase's Avatar

Default วิธี ต่อสายดินจาก computer ทำยังไงครับ

คือ ขี้เกียจเรียกช่างมาเดินสายไฟใหม่ บ้านสร้างมานานแล้ว แล้วคอมมันไฟ ดูดมือ เลยอยากรู้้วิธี ต่อสายดินจาก computer มีใครทำมั่งเปล่า ทำยังไงอ่ะครับ ใครทำขอดูรูปหน่อยครับ

OverclockZone Member

วางคอมบนพรม แล้วก็ยืนบนพรม อะครับ ก็ไม่ดูดแล้ว อีก 1คำแนะนำอะครับ

OverclockZone Member verzase's Avatar

คือ อยากลดสัญญาณ รบกวนในคอมด้วยอ่ะครับ

OverclockZone Member keangsa's Avatar
    เมือง..เพชรขนมหวาน

ผมทำงี้นะ เอาสายไฟ ไปขันไว้กับน็อต ฝาเคสแล้วจิ้มลงดิน หายดูดเป็นปริดทิ้ง

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

จิ้มไว้ตรงน๊อตยึดซัพพลายครับ แล้วลากลงดินไปเลยครับ

ขอดูรูปหน่อยได้เปล่าครับ อยากรู้ว่าต้องใข้ อุปกรณ์อะไรบ้าง

แล้วเอาน๊อตไปผังกับเสาได้เปล่าครับ พอดีอยู่ชั้น 3

OverclockZone Member natdemo's Avatar

ต่อลงดิน ไฟไม่ดูด แต่ฟ้าผ่าคอมพัง

จะทำก็ต่อกราว์ดโทรศัพท์เข้ากันด้วยเน้อ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ทำได้หลายวิธีครับ
    เอาสายเน็บกับน็อต หรือจะเอาพรมมารองเท้า
    หรือจะต่อปลั๊ก 3 ตา

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ผมไม่จับมันครับ ^^

Quote Originally Posted by natdemo View Post
    ต่อลงดิน ไฟไม่ดูด แต่ฟ้าผ่าคอมพัง

จะทำก็ต่อกราว์ดโทรศัพท์เข้ากันด้วยเน้อ

หมายถึงต่อจาก คอม เข้าสายโทรศัพท์รึเปล่าครับ
    ใครรู้วิธีมั่งครับ เผอิญไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

OverclockZone Member Chiz's Avatar

ทำอย่างไหนก็ได้ ให้สายไฟต่อกับเคสแล้ววิ่งลงดินให้ได้ หาเหล็กยาวซัก .8-1.5 เมตร ต่อสายไฟแล้วเสียบลงดิน ก็เสร็จแล้ว

ส่วนวิธีต่อสามตา ต้องวางระบบไฟทั้งบ้าน เพราะบ้านส่วนมากถ้าไม่ระบบเอง ช่างไฟไม่ทำสายดินให้หรอกครับ

จิ้มลงกระถางต้นไม้แทนได้ไหมอ่ะครับ พอดีอยู่ชั้น 3 อ่ะครับ

OverclockZone Member kayasad's Avatar

มาเก็บข้อมูล

OverclockZone Member ทองดี's Avatar

ไม่รู้ว่าจะตรงกับที่ต้องการหรือเปล่า
    คือเคยซ่อมเครื่องให้คนอื่นแล้วเคสเขาไฟดูด แตะทีดูดที สร้างความรำคาญแก่ผู้ซ่อมเป็นอย่างยิ่ง
    แนะนำให้เขาเปลี่ยน พาวเวอร์ซับพลาย ไม่ได้ใช้ตัวแพงๆ หรอก เครื่องเขาไม่มีอุปกรณ์อะไรมาก
    ตัวละ 550 บาท 550 วัตถ์นี่แหละ

ผลเหรอ เรื่องไฟดูด หายเป็นปลิดทิ้ง

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by verzase View Post
    จิ้มลงกระถางต้นไม้แทนได้ไหมอ่ะครับ พอดีอยู่ชั้น 3 อ่ะครับ
    ผมจิ้มลงกระถางธูป เด๋ว"เค้า"ก็็มาช่วยเราเอง....

Quote Originally Posted by verzase View Post
    คือ อยากลดสัญญาณ รบกวนในคอมด้วยอ่ะครับ
    แล้วก็ป้องกันไฟดูดในตัว เพราะมันน่ารำคาญเวลามือไปแตะโดน อ่ะครับ PSU ผมใข้ ของ
    enermax 460w อยู่ครับ

อันนี้ไม่ได้กวนตีนนะ แต่ไม่รู้ว่ามันใช้แทนกันได้รึเปล่าครับ
    Last edited by verzase; 15 Feb 2009 at 21:55:06.

ใช้ supply เทพ ยังไงก็ดูดครับเป็นปัญหาจากวงจรสวิตชิ่ง วิธีแก้ต่อกราวด์ลงดินอย่างเดียวครับ กระถางต้นไม้ไม่ได้เนื่องจากไม่ถึงดินจริง (Earth Ground) แปลตรงตัวกราวด์ของโลกครับพื้นดิแข็งๆก็ไม่ได้นะครับความต้านทานมันมากไป

วิธีแก้ที่แนะนำครับ
    1. ปูพรมดีที่สุดครับไม่ยุ่งยากเวลาเราจับตัวเราเป็นฉนวนด้วยไฟไม่ดูด
    2. แก้สัญญาณรบกวนให้ใช้พวก EMI Filter มาครอบสายก่อนออกจาก Supply ครับกันสัญญาณดีกว่าต่อลงกราวด์ บ้านหม้อมีขายเยอะแยะ มีตั้งแต่ใหญ่ไปถึงเล็กเลยครับ ถ้าอยากเห็นตัวจริงดูที่สายสัญญาณของจอครับเค้าจะหุ้ม ด้วย EMI Filter ไว้ตรงใกล้ๆกับ ขั้วต่อครับ ผมจำได้ว่า case ของ Cooler Master จะแถมมาทุกรุ่นนะครับ ลองถามหากับคนใช้เคสพวกนี้กะได้

ขอบคุณคุณ ROBOTICS_CLUB มากครับ ได้ความรู้มากมาย ^ ^

ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันคืออยู่ชั้น2ต่อสายดินลำบากและเป็นหอพักด้วย
    ผมใช้วิธีต่อสายจากเคสคอมเข้ากับลูกกรงอ่ะครับถ้าไม่มีก็ลองมองหาตะปูหรือเหล็กที่ยึดกับผนังอ่ะครับ
    แต่ตอนนี้ผมใช้ปลั๊ก3ตาแทนละครับ

ใส่รองเท้าที่เดินในบ้านจิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks