Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU FAN ERROR!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU FAN ERROR!

คือว่าผมซื้อซิ้งพัดลมมาใหม่ เป็นของ 478 แกนทองแดง ใส่กับบอร์ด Asus p4p800-vm พอเปิดเครื่องมันขึ้นมาว่า CPU FAN ERROR! PLEASE F1 RESUME พอเข้าไปใน BIOS ดูที่ FAN CPU มันเป็น 0 แต่ที่ตัวพัดลมหมุนปกติ ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ

ท่านเสียปลั้กพัดลม Cpu ผิดป่าวอ่า ลองดูดิผมก็เคยเป็น หุหุ

Comment

ที่ท่านบอกว่าเสียบปลั๊กพัดลม CPU ผิดนี้มันคือ เสียบผิดอันหรือเสียบผิดด้านครับ ผมก้อเสียบตรงปลั๊กเก่าที่เคยเสียบแล้วครับ ส่วนปลั๊กที่บอร์ดมันก้อมีล็อคของมัน ผมว่าไม่น่าผิดนะครับ สมมุติว่าถ้าผมลองเสียบผิดด้านพัดลมจะหมุนไหมครับ หรือว่าบอร์ดจะไหม้ครับ อยากลองแต่ไม่กล้าอ่ะคับ

Comment

เสียบแล้วหมุนดีมั้ยคับ ถ้าหมุนดีอาจเป็นเพราะว่ารอบหมุนมันไม่ถึงก็ได้คับ ผมก็เป็น ตอนเปลี่ยนsink ไหม่ ก็เข้าไปปิดไน monitor ไห้มันเป็น ignore disable อะไรทำนองนี้ ไม่ก็ถ้ามีเสียบที่อื่นได้อีกก็เปลี่ยนรูคับ...

Comment

พัดลมก้อหมุนดีครับ แต่รู้สึกว่ามันจะไม่เหมือนตัวเก่า ตรงที่พอ CPU ร้อนขึ้นแต่รู้สึกว่ารอบพัดลมมันจะหมุนเท่าเดิม ตัวเก่ารอบมันจะหมุนแรงขึ้นจนรู้สึกได้จากการฟังเสียงพัดลมจะดังมาก แล้วถ้าไปignoreมันแล้ว มันจะไม่โชว์รอบพัดลมใช่ไหมครับ แต่ผมอยากจะรู้ว่ามันหมุนที่กี่รอบควรทำไงดีครับ

Comment

ปิดมันก็ไม่เห็นคับ ส่วนหมุนที่กี่รอบนั้นแล้วแต่พัดลมตัวนั้นอ่ะคับ ของผมเบอร์ไหญ่หมุน 2200เอง ถ้าเป็นพัดลมที่แถมมาก็๋น่าจะประมาณ 4000อ่ะคับ หมุนแรงมากหนวกหูป่าว ดูอุณภูมิcpu ถ้าไม่เกิน65ก็ธรรมดาคับ

Comment

Working...
            X