Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง X2 6000+DO

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง X2 6000+DO

ผมมีปัญหาดังนี้ไม่รู้ว่าคนที่ใช้ cpu ตัวเดียวกับผมจะมีใครมีปัญหาเหมือนผมรึป่าว
    ปัญหามีอยู่ว่าตั้งแต่ผมได้ cpu ตัวนี้มา ก็มีอาการดังนี้ครับคือบางวันพัดลมcpu หมุนแรงมาก
    แรงจนเสียงดังน่ารำคาญ ผมจึงได้เอามือไปจับซิงค์ cpu ปรากฎว่าร้อนมาก แล้วก็เอามือไปจับอุปกรณ์ดังนี้ด้วยคือ Hdd ซิงค์การ์ดจอ ปรากฎว่าอุปกรณ์ดังกล่าวก็มีอาการร้อนขึ้นผิดปกติเหมือนกัน
    ทั้งๆที่การใช้งานของผมคือการโหลดบิตอย่างเดียว ไม่ได้ใช้งานอะไรแบบ Full Load เลยแม้แต่น้อย
    ซึ้งปกติผมก็มีเล่นเกมส์บ้าง คือ FM09 กับ Kart Rider ซึ้งผมคิดว่าปัญหาไม่ได้มาจากเกมส์
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่าปัญหาความร้อนดังกล่าวเกิดมาจากปัจจัยใด ขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ

เปิด Bios ดูอุณหภูมิก่อนครับ ว่าสูงจริงป่าว

Comment

โดนไวรัสปะครับ ทำให้ cpu ทำงาน 100% ตลอด
      ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่แต่ไม่ได้ใส่ซิ้งเดิม

Comment

มีวิธีเช็คมั๊ยครับว่าโดนไวรัสรึป่าว พอดีผมใช้ bitdefender AV+IS
        เอามือจับยังไม่ชัดอีกเหรอครับ ปกติผมจับอุปกรณ์ในเครื่องประจำแบบว่าไม่ได้ปิดฝาเคสอะครับ

Comment

ลงไดร์เวอร์ซีพียูหรือยังครับ แล้วปรับให้ C&Q กับ smartfan ทำงานด้วย ของผมก็ 6000+ DO ประหยัดไฟดี

Comment

C&Q กับ smartfan คืออะไรครับ ผมใช้เมนบอร์ด MSI K9Nu Neo
            ส่วนไดร์เวอร์ cpu คาดว่าน่าจะลงแล้ว

Comment

Originally posted by termrag View Post
              ลงไดร์เวอร์ซีพียูหรือยังครับ แล้วปรับให้ C&Q กับ smartfan ทำงานด้วย ของผมก็ 6000+ DO ประหยัดไฟดี
              หาจากไหนครับ ไดร์เวอร์ซีพียู ของผมเปลี่ยนจาก 3600+ เป้น 6000+ เครื่องมันก็บอกให้ลง Driver ทุกครั้งที่เปิดเครื่องเลยครับ

Comment

ลองลบ Antivirus ออกทั้ง 3 ตัวดูครับบางทีถ้ามันทำงานพร้อมกันทั้ง 3 ก็เอาเรื่องอยู่นะ

Comment

Originally posted by gerrard View Post
                  หาจากไหนครับ ไดร์เวอร์ซีพียู ของผมเปลี่ยนจาก 3600+ เป้น 6000+ เครื่องมันก็บอกให้ลง Driver ทุกครั้งที่เปิดเครื่องเลยครับ
                  ผมก้อเป็นเหมือนกัน แต่เปลี่ยนจาก 6000+ มาเป็น 3600+
                  มันฟ้องให้กด F1 ตลอด (continue) และ del เพื่อเข้าไปเซ็ท bios
                  update bios เป็น 1701 ก้อไม่หาย

Comment

Originally posted by gerrard View Post
                    http://www.amd.com/us-en/Processors/...30_182,00.html

Comment

Working...
                    X