Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง optical หลัง DVD Player ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง optical หลัง DVD Player ครับ

ขอถามเป็นข้อๆครับ (อันไหนถามแบบดูมั่วๆก็ขออภัยครับ)

1.Optical หลังเครื่องเล่นเป็นสัญญาณที่มีการดัดแปลง หรือผ่านวงจร DAC หรือไม่ครับ

2.ถ้าเป็นสัญญาณเพียวๆ แล้วเครื่องเล่นราคาแพงกับเครื่องเล่นราคาถูกจะมีสัญญาณที่ใกล้เคียงกันป่าวครับ

3.ถ้ามี DAC แบบภายนอกแล้ว ต่อสัญญาณ OPTICAL IN ได้ คุณภาพเสียงที่ได้จากเครื่องเล่น DVD ส่งมา DAC ต่อไปที่ AVR จะเหมาะกับการฟังเพลงหรือไม่ครับ หรือขึ้นกับ DAC กับการ MATCHING เป็นหลัก

รบกวนให้ความรู้ด้วยนะครับ
    Last edited by วิเชียร; 16 Feb 2009, 20:40:51.

....เดี๋ยวไปตามอาจารย์ วิจิตร บุญชู มาตอบให้.....อิอิ

ตามหลักการแล้ว ของแพงๆมันก็น่าจะดีกว่าของถูกๆนะ ตามระดับราคาและชิ้นงาน

Comment

ในเทคโนโลยีดิจิตอลเสียงเริ่มจากเครื่องเล่นซีดี แปลงสัญญาณอนาล็อกในเทปหรือแผ่นเสียงมาอยู่ในแผ่นซีดี (ใช้วิธีการเข้ารหัสถอดรหัสที่เรียกว่า PCM - Pulse Code Modulation) ข้อมูลที่เก็บไว้ในแผ่นเป็นตัวเลข 0 กะ 1 ต่อกันไป เวลาจะเล่นกลับ (playback) ก็เอาข้อมูลดิจิตอลนั้นมาสร้างเป็นคลื่นเสียงเดิม ปล่อยไปเข้าเครื่องขยายเสียงออกทางลำโพง

เครื่องเล่นซีดีจึงประกอบด้วย 3 ภาคใหญ่ๆ

1. ภาคทรานสปอร์ต (หัวเลเซอร์อ่านแผ่นซีดี หรือ ฮาร์ดดิกส์ / usb drive ในคอม )
      2. ภาคดิจิตอล (DAC - Digital-to-Analog Conversion)
      3. ภาคอนาล็อก (Analog stage สร้างสัญญาณเสียงออกมา)

สัญญาณดิจิตอลสามารถส่งออกมาจากภาคทรานสปอร์ตของเครื่องอ่านแผ่นซีดีในมาตรฐาน s/pdif ด้วยชิป s/pdif transceiver ผ่านได้ทั้งสาย coaxial หรือ optical สัญญาณแบบ optical จะถูกรบกวนโดยคลื่นแม่เหล็ก (EMI) ได้น้อยกว่า แต่ชิบที่ใช้รับ (digital receiver) ของทั้งสองอย่างอาจมีผลสร้างน๊อยส์ที่แตกต่างกันได้ เสียงต่างกันได้อีก ที่ลองฟังเทียบกันมา coax ให้เสียงดีกว่าแบบ optical

http://www.tnt-audio.com/clinica/jitter1_e.html

คราวนี้มาถึงคำตอบที่ว่าเสียงต่างกันไหม ? ต่างครับ ขึ้นกะวงจรและคุณภาพของอุปกรณ์ ที่มีผลต่อสัญญาณที่วิ่งไป เรียกรวมๆว่า jitter หรือสัญญาณเพี้ยน ลูกคลื่นมาช้าเร็วไม่เท่ากัน ทำให้ DAC สร้างเสียงออกมาต่างกัน และยังมีวิธีการที่เข้านำมาช่วงแก้ไขปัญหาเหล่านี้ (เครื่องราคาแพงอาจจะมีวงจรงเหล่านี้บรรจุอยู่ แต่ไม่ได้หมายความว่าเครื่องที่ไม่มีจะเสียงด้อยกว่าเสมอไป)

มีกระทู้ปักหมุดเรื่อง DAC คืออะไร ลองอ่านประกอบได้นะครับ

อันนี้อีกอัน

>> แลกเปลี่ยนความคิดเห็น Digital out ของ ซาวการ์ดเทพ หรือ ออนบอร์ด ต่างกันหรือไม่

ต้องลองฟังดูครับว่าต่างกันเช่นไร ดูแต่สเปคมันบอกไม่ได้
      Last edited by garmin; 17 Feb 2009, 11:23:02.

Comment

ขอบคุณกับทุกคำตอบครับ วันนี้ไล่อ่านกระทู้เก่าจากหลายๆเว็บ
        รายละเอียดเยอะ อ่านกันจนตาลายเลยครับ (ถ้าจ้างเด็กมาอ่านให้ฟังได้ ท่าจะดี)
        ส่วนตัวผมคงต้องตอบตัวเองละครับว่า "ฟังไปเพื่ออะไร"

Comment

วัดผลด่านแรกก็ที่ DAC ครับ
          ไอ้พวกสายดิจิตอลน่ะไม่อยากจะพูด
          เซียนใหญ่โดนลบคมมาแล้ว โคตรฮา
          จับมาปิดตานั่งฟัง แล้วสลับสายโคตรแพงของแก
          ถามแกว่าตอนนี้ใช้สายเส้นไหน แหมๆตอบเป็นวรรคเป็นเวร
          ทั้งๆที่ไอ้สายที่เสียบอยู่มันก็เส้นเดิม แค่ปิดเปิดเครื่องหลอกแกไปเท่านั้น
          เหอๆๆๆ

Comment

Originally posted by วิเชียร View Post
            ขอถามเป็นข้อๆครับ (อันไหนถามแบบดูมั่วๆก็ขออภัยครับ)

1.Optical หลังเครื่องเล่นเป็นสัญญาณที่มีการดัดแปลง หรือผ่านวงจร DAC หรือไม่ครับ

2.ถ้าเป็นสัญญาณเพียวๆ แล้วเครื่องเล่นราคาแพงกับเครื่องเล่นราคาถูกจะมีสัญญาณที่ใกล้เคียงกันป่าวครับ

3.ถ้ามี DAC แบบภายนอกแล้ว ต่อสัญญาณ OPTICAL IN ได้ คุณภาพเสียงที่ได้จากเครื่องเล่น DVD ส่งมา DAC ต่อไปที่ AVR จะเหมาะกับการฟังเพลงหรือไม่ครับ หรือขึ้นกับ DAC กับการ MATCHING เป็นหลัก

รบกวนให้ความรู้ด้วยนะครับ
            - สัญญาณจาก Optical หรือ Coaxial เป็นสัญญาณดิจิตอล ยังไม่ผ่าน dac ครับ
            - ส่วนตัวผมคิดว่า ภาคขาออก (หมายถึงช่องต่อนั่นแหละ) กับหัวอ่าน คือตัวแปรครับ หัวอ่านดี ก็อ่านสัญญาณได้สมบูรณ์ ภาคขาออกดี ก็ส่งต่อสัญญาณได้ไม่ตกหล่น ไหนจะยังมีปัจจัยเรื่องสายสัญญาณอีก
            - ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพ dac และการจับคู่ อย่างที่ว่าแหละครับ

Comment

Working...
            X