Announcement

Collapse
No announcement yet.

4850 GDDR4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4850 GDDR4

ของ PWC
    ขอถามคนที่ใช้อยู่ว่ามันแรง ต่างจากตัว GDDR3 มากไหม
    แล้วก็ลากไปได้ไกลแค่ไหนคับ

ใช้อยู่แต่ไม่ค่อยปลื้ม สีอ่ะสวย แต่เฟรมเรต ไม่ค่อยขึ้น
    เลยอยากทราบความเห็นของท่านอื่น

ขอบคุณคับ

GDDR3 / GDDR4 เร็วต่างกันไม่กี่ ms มันคงไม่ได้แรงกว่เท่าไหร่หรอก

Comment

ช่วยออกความเห็นอีกหน่อยจ้าาา

ขอบคุณคับ

Comment

แรงต่างกันไม่มากนะคับ คงจะเหมือน 3870 DDR3 กับ 3870 DDR4

Comment

แต่อย่างไง เรื่องmem bw ผมก็ว่าสำคัญมากตอนเล่นเกมส์อยู่ดี วัดแค่เรื่อง oc mem ลากไปแค่5 ได้เฟรมเรตขึ้นมาแล้ว2-3เฟรม ส่วนgpu ลากไป10 ถึงจะได้มา1-2เฟรม ก็เปรียบเทียบดูเอาครับ ไม่งั้น 4870 ddr5 คงไม่ได้peak framerate สูงกว่า4850 เยอะนักหรอก core แค่750 spก็800เท่ากัน coreตัว4850ลากไปก็ได้730แล้ว แต่mem นี่สิ ***งกันเยอะมาก

Comment

งั้นขอแบบฟันธงละกันคับ
            ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย เอาสั้นๆ คุ้มไหมคับ

ถ้าไม่คุ้มว่าจะเปิดประมูลเล่นๆจ้า ใจจริงอยากเล่น 4870 มากก่า
            แต่เห้นตัวนี้เป้น DDR4 เลยลองจับมาเล่นดูจ้า

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นคับ

Comment

ยังไม่เคยเห็นผลทดสอบ แต่คิดว่า
              น่าจะแรงขึ้นกว่าสมัย DDR3 -> DDR4 ของ HD3870 อยู่พอสมควร

เพราะดู HD4870 ก็ใช้ชิปไม่ต่างกับ HD4850 มาก (คล้อกเยอะกว่านิดเดียว)
              แต่เม็มโมรี่แรงกว่าเฟรมเรตเลยพุ่งเลย

สรุปคือ HD4850 มันน่าจะถูกคอขวดที่เม็ม ถึง DDR4 จะแสนไกลจาก DDR5 อยู่มาก แต่ก็ยังน่าลุ้นอยู่ดี

Comment

อ่อ เรื่องframerate ที่ได้นี่ จากเกมส์ crysis gpu test นะครับ คิดดูเอาว่าสำคัญแค่ไหนที่ดึงframerateเกมส์crysisขึ้นมาได้ประมาณนั้น

Comment

แรงต่างกันไม่ได้มากมายอะไรหรอกครับ

แต่ DDR4 ตัวนี้เปิดมาได้ราคาเหมาะสมดี (แต่ร้อนไปนิด น่าจะแกะซิงค์มาทา mx2 ใหม่สักที)

ใครซื้อ 4850 ddr3 ไปแล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนเป็น DDR4 ให็เจ็บตัวหรอกครับ
                  นอกเสียจากข้ามไป 4870 เลย

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนซิงค์ก็ ใช้เดิมๆ DDR4 ก็โอเคครับ (แต่ค่อนข้างร้อนเลยนะครับบอกไว้ก่อนในส่วนของแรม)

จากการใช้งานจริง มันก็ลื่นทั้งคู่ครับ แต่ไปที่ 1920x1080 ก็เสร็จอยู่ดี มีทางเดียวคือต้อง CF เท่านั้น

เลือกเอาตามที่ชอบเลยครับ
                  Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:30:11.

Comment

Working...
                  X