Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม พัดลมไฟ อะไรติดหมด แต่ ไม่มีภาพขึ้น กด3วิไม่ดับ แปลกไหม เข้ามาดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอม พัดลมไฟ อะไรติดหมด แต่ ไม่มีภาพขึ้น กด3วิไม่ดับ แปลกไหม เข้ามาดู

เปิดคอม อะไรติดหมด ไฟ พัดลม ติดทุกอย่าง แต่ไม่มีภาพขึ้น จอกระพริบ
    1.เอา บอร์ดไปให้ Com7 เทสกับ 5000+BE ของผม ไม่เป็นไร
    2.การ์ดจอใช้ได้ปกติ ลองแทสแล้ว
    3.แรม เปลี่ยนใหม่แล้วไม่ติด
    4.Beep ไม่มีเสียง
    5.กดปึ่มเปิด 3วิหรือมากกว่านั้น ไม่ดับ

กำลังงงที่ว่า เป็นไปได้ไหมอะครับ ที่ว่าไฟเลี้ยง CPU จะเสีย หรือ Power เสียอะครับ เพราะว้่ายังไม่ได้ลอง เลยครับ เดียวจะลองเอามาเสียบ

PSUมั่ง
    Last edited by immortalpao; 16 Feb 2009, 21:18:31.

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
      PSUมั่ง
      เง้อ ไม่อยากให้มี มั้ง เลยครับ แต่ก็ขอบคุณนะครับ ช่วยเพิ่มเปอร์เซ็นและลดความร้อนใจไปให้ผมเยอะเลย

Comment

เป็นเหมือนกัน แต่เป็น P4 ไฟเข้าบอร์ด เปิดติด พัดลมซีพียูทำงาน แต่ไม่มีเสียงปิ๊บ จอมืด กำลังหาสาเหตุ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง กดรีเซ็ต 3 วิ ไม่ดับเหมือนกัน

Comment

Originally posted by kayasad View Post
          เป็นเหมือนกัน แต่เป็น P4 ไฟเข้าบอร์ด เปิดติด พัดลมซีพียูทำงาน แต่ไม่มีเสียงปิ๊บ จอมืด กำลังหาสาเหตุ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง กดรีเซ็ต 3 วิ ไม่ดับเหมือนกัน
          นั้นนะสิครับ ใครเคยมีประสบการบ้างไหมอะครับ งงมากมายครับ ตอนนี้ถ้าลอง PSU ไม่มีปัญหา ก็จนปัญญาแล้วละครับ

Comment

ไม่น่าจะใช่ PSU อ่ะ่ครับเพราะว่าถ้ามันเสียยังไงไฟมันต้องไม่เข้าสิคับลองไล่สาย HDD RED,POWER RESET,9ล9
            ดุยังครับว่าผิดอะเปล่า หรือไม่ก้อ Hardisk หรืออาจจะไม่ไดเสียบสายจอกับ พอร์ทของการ์ด แต่ไปเสียบพอร์ทออนบอร์ดหรือเปล่า ทำนองเนี้ย (อยากช่วยครับแต่ประสบการณ์น้อย)

Comment

ลืมเสียบ สายไฟ atx 4pin 8pin ลงบอร์ด ป่าว

สงสัยพาวเวอร์ กับ บอร์ด

Comment

ไฟเข้าบอร์ด เปิดติด พัดลมซีพียูทำงาน แต่ไม่มีเสียงปิ๊บ จอมืด กำลังหาสาเหตุ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง กดรีเซ็ต 3 วิ ไม่ดับเหมือนกัน
                mainboard พัง ฟันธง 100%

Comment

Originally posted by TOO View Post
                  ไม่น่าจะใช่ PSU อ่ะ่ครับเพราะว่าถ้ามันเสียยังไงไฟมันต้องไม่เข้าสิคับลองไล่สาย HDD RED,POWER RESET,9ล9
                  ดุยังครับว่าผิดอะเปล่า หรือไม่ก้อ Hardisk หรืออาจจะไม่ไดเสียบสายจอกับ พอร์ทของการ์ด แต่ไปเสียบพอร์ทออนบอร์ดหรือเปล่า ทำนองเนี้ย (อยากช่วยครับแต่ประสบการณ์น้อย)
                  PSU ไฟเลี้ยง CPU อาจเสียก็เป็นได้อะครับ แต่ตัวสายไฟอื่นใช้งานได้ปกติ เมนบอร์ดผมไม่มีออนบอรืดครับ ถ้าเป็นที่ HDD ทำไม่มีหน้าตอนเช็คอุปกรณืหน้าแรกขึ้นก่อนละครับ สายการ์ดจอ สายการ์ดจอเสียบครับ เปลี่ยนสายแล้วด้วย เป็น VGA/DVi ทั้งสองสายเลย

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                    ลืมเสียบ สายไฟ atx 4pin 8pin ลงบอร์ด ป่าว

สงสัยพาวเวอร์ กับ บอร์ด
                    บอร์ดผมไม่สงสัยเท่าไหร่ครับ เพราะ เอาไปเช็คมาแล้ว แต่ก็เดียวจะลองดูครับ

Comment

เครื่องผมก็อาการคล้าย ๆ กันครับ เทส ram กับ vga แล้ว ปกติ ส่วน mb ก็เปลี่ยนแล้ว ยังไม่หายครับ เหลือ cpu กับ psu กำลังหาที่ test อยู่ครับ กะว่าจะยกไปซ่อมที่ fortune ช่วยแนะนำร้านทีครับ

Comment

Originally posted by gx270 View Post
                        เครื่องผมก็อาการคล้าย ๆ กันครับ เทส ram กับ vga แล้ว ปกติ ส่วน mb ก็เปลี่ยนแล้ว ยังไม่หายครับ เหลือ cpu กับ psu กำลังหาที่ test อยู่ครับ กะว่าจะยกไปซ่อมที่ fortune ช่วยแนะนำร้านทีครับ
                        เปลี่ยนMB แล้ว แฟรชใบออสล่าสุดลงไปด้วยนะครับ

Comment

เปลี่ยน mb แล้ว แต่เครื่องยัง boot ไม่ได้ครับ แล้วอย่างนี้ flash ยังไงครับ

Comment

เสียบสาย 4 pin ที่บอร์ดข้างๆ cpu เป่า - -*

Comment

วิธีดูว่าเครื่องมีปัญหารึเปล่า ลองต่อแค่ M/B การ์ดจอ CPU RAM 4 ตัวนี้แค่นั้นพอครับเครื่องต้องเข้า BIOS ได้ ถ้ายังไม่ได้ ลองดู JUMPER ที่เสียบจาก Case ลงเมนบอร์ดดูว่า เราเสียบถูกรึเปล่า พวก reset ไฟ HDD พวกนี้มีส่วนหมดครับ

Comment

Working...
                              X