Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะเลือกอันไหน ช่วยเข้ามาเลือกทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะเลือกอันไหน ช่วยเข้ามาเลือกทีครับ

พอดีว่าจะซื้อ NB ตัวใหม่ แต่ไม่มีฟามรู้เลย ถามญาติพี่น้อง เพื่อน ไม่มีใครสันทัดเลย เลยซมซานมานาน อ้ะ ยังมี Overclock Zone นี่นา อิอิ เสร็จ จริงเลือกNB ไว้เยอะมากครับ แต่ขอขั้นคำถามก่อนครับ 1 คำถาม

-อยากเลือก NB แต่สงสัยอย่างแรงว่า Intel Core 2 Duo T5800 กับ P8400 ประสิทธิภาพต่างกันมากไหมครับ แล้วต่างกันในเรื่องไหนบ้าง เท่าที่รู้มา P8400 คือ Penryn เป็นตัวใหม่ที่กินไฟน้อยกว่าเดิมครับ

อ้อ ใช้เล่นเกม Crysis ,Prince of Persia ได้ สูงกว่านี้ไม่หวังจะเล่นแล้วครับ ที่เหลือกะเอาใช้งานอย่างเดียว

ต่อไปนี้คือที่เลือกมาครับ
    Compaq Presario CQ45-107TX
    Processor
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel Mobile GM45 (Cantiga GM)
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9200M GS
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 250 G 5400 RPM

Asus F80S-4P090
    Processor
    CPU Intel Core 2 Duo P7350 (2.0 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset SiS SIS 671DX + 968
    Graphic Chip ATI Radeon HD3470
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory

ขออนุญาตเพิ่มตัวนี้ด้วยครับ
    Asus F8VR-4P025D

Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Mobile Intel PM45 Express Chipset +ICH9M
    Graphic Chip ATI Radeon HD3470
    Display
    Main Memory

อัพเดทครับ มีคำถามใหม่ๆ เต็มเลย ใส่ไว้ตรงนี้นะครับ จะได้เห็น

1.คือจริงๆแล้วอยากจะเอา Acer มาลองเทียบดูด้วยน่ะครับ แต่ได้ยินมาว่าเมนบอร์ดของ Acer ไหม้บ่อยมาก ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ

2.ช่วยเปรียบเทียบ MainBoard ของทั้ง 3 รุ่นให้ทีนะครับ ว่าต่างกันตรงไหน ประสิทธิภาพต่างกันมากไหม สงสัยมากนานแล้วครับ

3.แล้วก็อีกคำถามครับ เวลาซื้อ NB ควรจะไว้วางจะซื้อที่ไหนดีครับ ตอนนี้ผมคิดว่าจะไปที่ Hardware House ที่พันทิพย์น่ะครับ ถ้าไม่ซื้อจากร้านนี้พอจะมีร้านอื่นที่เชื่อใจได้อีกไหมครับ

4.อยากทราบว่า NB ทั้งสามตัวที่เอามาเปรียบนี้ GPU ของตัวไหนเป็นแบบแยกออกเป็นการ์ด (MXM) อันไหนอยู่บนบอร์ดครับ

5.แว่วๆมาอีกว่า Compaq ก็มีปัญหาอยู่เหมือนกัน บางท่านถึงขนาดไม่แนะนำให้ซื้อ ปัญหาที่ว่าเจอบ่อยๆนี่คืออะไรหรอครับ

6.จากที่ศึกษาดูมาเยอะเหลือเกิน (มึนแล้ว) เค้าบอกว่า 9200M เล่นเกมดีกว่า 3470HD (ซึ่งเหมาะกับการเล่น HD)จริงหรือเปล่าครับ

7.เกมที่กินสเปกมากที่สุดที่เครื่อง 3 เครื่องนี้พอจะเล่นได้คือเกมอะไรครับ (หวังว่าจะเล่น Crysis ได้ อยากเล่นอ่ะคับ)

8.GeForce 9200M กับ 9300M มีโอกาสเกิดปัญหา Heat Cycle ไหมครับ

ปล.ขออภัยที่ต้องถามมากเป็นพิเศษ เพราะซื้อเครื่องนี้กะใช้นานมากครับ เพราะคงไม่มีกะตังซื้ออีกนาน - -
    ปล2.มียี่ห้อไหนรุ่นไหนที่จะแนะนำมากกว่านี้ ขอให้แนะนำมาเลยนะครับ ตั้งการข้อมูลจำนวนมากครับ ขอบคุณคร้าบบ
    Last edited by WhiteFang; 19 Feb 2009, 12:28:17.

ตัวนี้ Work กว่าครับ

Compaq Presario CQ45-107TX
    Processor
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel Mobile GM45 (Cantiga GM)
    Graphic Chip nVidia GeForce 9200M GS
    Display
    Main Memory

Comment

คือจริงๆแล้วอยากจะเอา Acer มาลองเทียบดูด้วยน่ะครับ แต่ได้ยินมาว่าเมนบอร์ดของ Acer ไหม้บ่อยมาก ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ

ช่วยเปรียบเทียบ MainBoard ของทั้ง 3 รุ่นให้ทีนะครับ ว่าต่างกันตรงไหน ประสิทธิภาพต่างกันมากไหม สงสัยมากนานแล้วครับ

แล้วก็อีกคำถามครับ เวลาซื้อ NB ควรจะไว้วางจะซื้อที่ไหนดีครับ ตอนนี้ผมคิดว่าจะไปที่ Hardware House ที่พันทิพย์น่ะครับ ถ้าไม่ซื้อจากร้านนี้พอจะมีร้านอื่นที่เชื่อใจได้อีกไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ ^^
      Last edited by WhiteFang; 17 Feb 2009, 21:03:44.

Comment

ผมว่า Asus F8VR-4P025D ก็workนะคับ

Comment

T5800 2.00GHz FSB 800MHz 2MB
          ส่วน P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
          ไม่ได้ต่างกันเพียงสถาปัตยกรรมเท่านั้นครับ
          แต่ Clock FSB กัย L2 ยังสูงกว่าอีกด้วย เรียกได้ว่ายกระดับขึ้นมาเลยครับ
          ( พูดง่ายๆคือแรงกว่าเร็วกว่า ประหยัดไฟกว่าเกทับได้เลย )

ส่วนคำถาม 2 ก็ต้องยกให้ Asus F8VR-4P025D NB ของปีที่แล้ว
          ที่เรียกได้ว่าคุ้มค่าที่สุดในช่วงราคาที่เท่าๆกัน

Comment

Asus F8VR-4P025D
            ตัวนี้ครับ

Comment

เพิ่มคำถามด้านบนสุดนะครับ ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ ^^
              Last edited by WhiteFang; 19 Feb 2009, 12:28:38.

Comment

เหนื่อ สิ่งอื่นใด Asus ประกัน 2 ปี

9300M GS เป็น chip ใหม่ไม่ติด heat cycle ( ยกเว้น 9300M G ติดนะ )

เอา 3470 asus ไปเลยคับ compaq ก็ดีนะคับ แต่ตัว บานพับ จอเสียบ่อยมาก

Comment

Asus F8VR-4P025D เลยครับ

Comment

ว่าจะไม่ดันนะเนี่ย อิอิ ขอความกรุณาด้วยก๊าบบ

Comment

ถ้า ASUS 025D เล่น Crysis ไม่ไหวครับ

ลองแล้ว เพราะใช้อยู่ 3470 มันยังอ่อนไปสำหรับเกมส์ 3D hardcore

ถ้าจะให้ดี มองข้ามชิพ SiS ไป ข้ามไปเล่นชิพ intel ดีกว่า สบายใจกว่า เช่นพวก F80S เนี่ยชิพ SiS หมด อย่าไปเชื่อในโบร์ชัว เด็ดขาด!! ถามคนขายมาแล้ว (แพงกว่าหน่อยแต่สบายใจกว่า)

แล้วการ์ด 3470 เกมออนไลน์ได้ สบาย แต่ 3d หนักๆ ข้ามไป 3650 เลย

Comment

ขอดันอีกทีครับ มีปัญหาอีกแล้วว พอดีๆเลือกไปเลือกมา กะจะเอา Y430/7350 อ่ะครับ งงเหมือนกันว่าไปได้ไง - - อยากจะทราบว่า การ์ดจอของ Y430 เป็นแบบแยกหรือเปล่าครับ หา Review ที่เค้าเปิดด้านหัลงให้ดูเต็มๆไม่มีเลย - -

Comment

เล่น 9500gs ยังดีก่าคับ

Comment

F8Vr เหนือสิ่งอื่นใด

Comment

เพิ่มเงินอีก2000 เล่นเบนคิวs42 ที่กาดจอจีฟอส9600GT ดีกว่า แรงเล่นเกมสบายๆ

http://www.****************/2008/sea...rice2=&x=0&y=0

Comment

Working...
                              X