Announcement

Collapse
No announcement yet.

จิงหรือป่าวที่เขาว่า???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จิงหรือป่าวที่เขาว่า???

1. ซื้อ คอม วันนี้ 3-5หมื่นยังไง อยู้ได้ไม่เกิน 5 ปี ต้องเปลี่ยนแน่นอน

2. อีกหน่อย 4core จะกลายเป็น พื้นฐานทั่วไปถูกๆ เหมือนกับ 2 core

3. เทคโนโลยีไม่เคยหยุดยั้ง ไม่ว่าคุณจะซื้อตอนนี้หรือตอนไหน นับไป 3-5ปี ก็เปลี่ยนเครื่องแล้ว

4. ลองคิดสภาพ( นะครับ ) คุณ ซื้อ i7 สเปคโหดที่สุดในโลก รวมๆ เกือบ 130000!!!!! แต่ถ้า

อีก 4ปี ข้างหน้า สเปค i7 ของคุณ เหลือ 40000 คุณคิดว่าไม่คุ้มหรอก ที่คุณซื้อตอนนี้

5. i7 ของคุณอาจจะอยู่ได้ถึง 10ปี O_o" แต่ว่า ถ้าคุณ 3ปีเปลี่ยนครั้งนั้น เอาสัก 3เครื่อง เป็น 9ปี

ปีที่9 ที่คุณซื้อ คุณอาจจะได้แรงกว่า i7 ทั้งๆที่ ไม่ต้องลงทุนถึง 130000 - -* ตีซะ ว่า เครื่องละ40000บาท/3ปี

ค่อยๆ ตามมันไปดีกว่า

เอามาคิดเล่นๆ นะ ครับ แหะๆ อย่าคิดมากน๊า แค่เล่นๆ นะ ครับ
    Last edited by JackZirr; 16 Feb 2009, 22:48:46.

มันก็เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วนิครับ

ของใหม่มาของเก่าก็ตกไป

Comment

นานาจิต กับ ตัง

Comment

ผมตามเทคโนโลยีครับ ไม่ต้องไปทันเทคโนโลยีให้มาก ไม่เคยไล่มันทันสักที (เสียดายเงิน)

Comment

ซื้อก่อนได้เล่นก่อน อยู่ที่กระเป๋าตังแท้ๆครับ

Comment

บางคนเห็นใช้ ยังใช้ barton หรือ P4 A อยู่เลย มันขึ้นอยู่กับว่าการใช้งานและกิเลสมากกว่า

Comment

Originally posted by JackZirr View Post
              1. ซื้อ คอม วันนี้ 3-5หมื่นยังไง อยู้ได้ไม่เกิน 5 ปี ต้องเปลี่ยนแน่นอน แล้วแต่ความพอของคนใช้ครับ บางเครื่องกับงานบางอย่าง 10 ปีก็ยังใช้ได้ถามันไม่พังซะก่อน ครับ ที่บ้านยังมี AMD K6II500 อยู่เครื่งเลยครับ ทำงาน EXCEL ภาษีอยู่จนทุกวันนี้ครับ พิมพ์เครื่อง DOT ได้ด้วยครับ

2. อีกหน่อย 4core จะกลายเป็น พื้นฐานทั่วไปถูกๆ เหมือนกับ 2 core รู้ๆกันอยู่ครับ
              3. เทคโนโลยีไม่เคยหยุดยั้ง อันนี้จริง ไม่ว่าคุณจะซื้อตอนนี้หรือตอนไหน นับไป 3-5ปี ก็เปลี่ยนเครื่องแล้ว อันนี้ไม่ได้อยู่ที่คอมครับ อยู่ที่ความพอของคนมากกว่า

4. ลองคิดสภาพ( นะครับ ) คุณ ซื้อ i7 สเปคโหดที่สุดในโลก รวมๆ เกือบ 130000!!!!! แต่ถ้า

อีก 4ปี ข้างหน้า สเปค i7 ของคุณ เหลือ 40000 คุณคิดว่าไม่คุ้มหรอก ที่คุณซื้อตอนนี้ เหตุผลในการเลือกของแต่ละอย่างของคนเรามันต่างกันครับ บางคนซื้อด้วยความัทธา บางคนซื้อด้วยเหตุผลพื้นฐาน บางคนซื้อด้วยแรงยั่วยุ บางคนซื้อจากเหตุและผล ทั้งหมดพร้อมที่จะจ่ายเงินบนเหตุผลของตัวเองรับ

5. i7 ของคุณอาจจะอยู่ได้ถึง 10ปี O_o" แต่ว่า ถ้าคุณ 3ปีเปลี่ยนครั้งนั้น เอาสัก 3เครื่อง เป็น 9ปี

ปีที่9 ที่คุณซื้อ คุณอาจจะได้แรงกว่า i7 ทั้งๆที่ ไม่ต้องลงทุนถึง 130000 - -* ตีซะ ว่า เครื่องละ40000บาท/3ปี

ค่อยๆ ตามมันไปดีกว่า

บางคนพร้อมจะแรงขึ้นทุกๆปีด้วยซ้ำครับ จากเหตุผมข้อ 5

เอามาคิดเล่นๆ นะ ครับ แหะๆ อย่าคิดมากน๊า แค่เล่นๆ นะ ครับ
              .
              Last edited by wikorn; 17 Feb 2009, 10:48:10.

Comment

ไช้เงินให้มีความสุข vs ไช้เงินให้คุ้ม

เหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกันครับ

Comment

ถ้ามัวแต่สนใจ ก็คงยังไม่ต้องใช้คอมไปอีก 10 ปี

แต่ถ้าตามมากเกินไป ก็คงต้องไม่มีเงินใช้ไปอีก 10 ปี

Comment

Originally posted by sneakama View Post
                    ซื้อก่อนได้เล่นก่อน อยู่ที่กระเป๋าตังแท้ๆครับ
                    มาก่อนได้เล่นก่อน ok แต่มาหลังคุ้มกว่าชัวร์กว่า(รู้ว่าตัวนี้แรงคุ้ม ไดร์เวอร์ไม่มีปัญหาจุกจิก) แถมถูกกว่ากานเยอะ

มันไม่ได้อยู่ที่กระเป๋า มันอยู่ที่เงิน และใครใช้มันเป็น อิอิ(ส่วนผมไม่เป็นหรอก ตันหามันแดก)

Comment

ผมว่าคำตอบน่ะ มันมีตั้งแต่เจ้าของกระทู้ยังไม่ได้มาตั้งคำถามแล้วล่ะครับ เจ้าของกระทู้รู้ ผมรู้ คุณรู้ ทุกๆท่านก้อรู้

และมันไม่ใช่แค่วงการคอมฯ หรอกครับ ทั้ง ทีวี ตู้เย็น วิทยุ รถยนต์ โทรศัพท์ เสื้อผ้า เฟอร์นิเจอร์ และ สิ่งของทุกๆ อย่างที่ทำมาขาย ถ้าตกรุ่น และมีรุ่นใหม่มาแทนที่ ราคาก้อต้องถูกลงทั้งนั้น ถ้าอยากใด้ของรุ่นใหม่และดีกว่า ก้อต้องซื้อในราคาที่แพงล่ะครับ

Comment

Originally posted by JackZirr View Post
                        1. ซื้อ คอม วันนี้ 3-5หมื่นยังไง อยู้ได้ไม่เกิน 5 ปี ต้องเปลี่ยนแน่นอน
                        2. อีกหน่อย 4core จะกลายเป็น พื้นฐานทั่วไปถูกๆ เหมือนกับ 2 core
                        3. เทคโนโลยีไม่เคยหยุดยั้ง ไม่ว่าคุณจะซื้อตอนนี้หรือตอนไหน นับไป 3-5ปี ก็เปลี่ยนเครื่องแล้ว
                        อีก 4ปี ข้างหน้า สเปค i7 ของคุณ เหลือ 40000 คุณคิดว่าไม่คุ้มหรอก ที่คุณซื้อตอนนี้
                        ปีที่9 ที่คุณซื้อ คุณอาจจะได้แรงกว่า i7 ทั้งๆที่ ไม่ต้องลงทุนถึง 130000 - -* ตีซะ ว่า เครื่องละ40000บาท/3ปี ค่อยๆ ตามมันไปดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะท่าน

1. ข้อนี้แล้วแต่ความจำเป็นในการใช้งานและความพอใจของท่านมากกว่า เรายังมี duron 800 ใช้บิท thunderbird 850 ทำงานเอกสาร P4 2.4 เล่นเกมส์ อยู่เลย

2. คงต้องใช้เวลาอย่างน้อยอีกสักพักล่ะท่าน กว่าจะเป็นอย่างที่ท่านกล่าวไว้

3.การเปลี่ยนเครื่องไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยี เ้หตุผลในการเปลี่ยนของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับเราจะเป็น เกี่ยวกับความจำเป็น ความอยาก และงานมากกว่า

4.ของใช้เกือบทุกอย่างมีการเสื่อมค่านะท่านไม่เว้นแม้แต่เงินตรา( ความคุ้มไม่คุ้มอยู่ที่การใช้งาน ถ้าท่านรับงานเป็นตั๋ว ท่านใช้ i7 แล้วสามารถทำงานเสร็จได้เร็วมากขึ้นตั๋วล่ะ 1 ชม. แล้วท่านสามารถนำเวลาที่งานเสร็จเร็วขึ้นไปทำงานชิ้นอื่นๆ เพิ่มได้อีกอย่างน้อย 1 ตั๋วในแต่ล่ะวัน ที่ทำให้ได้เงินเพิ่มมากขึ้น ส่วนที่ต้องลงทุนซื้อ i7 กับ เงินที่ได้เพิ่มขึ้นมาต่างหากที่จะเป็นตัวกำหนดความคุ้มค่า

5.ความคุ้มไ่ม่ คุ้ม เชิญอ่านที่ข้อ 4 "ถ้าเล่นตามเทคโนโลยีมีแต่จน ให้เล่นตามความจำเป็นและใช้ให้คุ้มจะดีกว่า" ธรรมชาติของเทคโนโลยีในห้อง lab จะมีเทคโนโลยีที่ไกลกว่าที่นำมาจำหน่ายให้เรามากนัก ถ้าจะตามยังไงก็ไม่ทัน

Comment

ซื้อตามกำลังเงิน

จุดประสงค์การใช้งาน

ไอเรื่องที่ว่าจะขาดทุนกำไร อย่าไปคิดเลยถ้าคิดจะซื้อมาใช้

Comment

ตอนคิดจะซื้อใกล้ตกรุ่น

จ่ายเงินปุ๊บก็เกือบจะตกรุ่น

พอยกกลับบ้านเสียปลั๊กก็ตกรุ่นแล้ว

จะคิดอะไรมากมายกัน ขอแค่ใช้ให้คุ้ม ใช้แล้วสบายใจอิ่มไปด้วยความสุข ยังไงมันก็ไม่ตกรุ่นในใจเรา
                            Last edited by tor_Za; 17 Feb 2009, 05:44:07.
                            sigpic
                            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                            งดแรงชั่วคราว

Comment

มันก็เป็นอย่างนี้ล่ะครับธรรมดาเพราะมันมีของใหม่ออกมาเรื่อยๆ ถ้ามันไม่มีของใหม่ออกมาสิเราถึงจะใช้ได้นาน

Comment

Working...
                              X