Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดที่มีสายไฟ 8 Pin ถูกปิดเหลือ 4 ถ้าใส่ไป 8 จะพังปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดที่มีสายไฟ 8 Pin ถูกปิดเหลือ 4 ถ้าใส่ไป 8 จะพังปะคับ

เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ตรงช่องต่อไฟเพิ่ม CPU มันจะมี 8 พิน แต่มีพลาสติกสีดำปิดไว้ 4 พิน เหลือแค่ 4

ถ้าเราแกะออกแล้ว ใส่ไป 8 พินเลย ทำให้พังได้ไหมครับ

ไม่พังครับ

Comment

ที่เค้าปิดไว้ก็เพราะ PSU ทั่วๆไป ยังเป็นแบบ 4 pin อยู่ไงครับ
      PSU รุ่นใหม่ๆมันก็จะมีมาให้ทั้งแบบ 4 และ 8 บางที่ก็เป็นแบบ 4+4 ถอดออกได้ 4 pin
      กรณีที่บอร์ดยังเป็นช่องรับแบบ 4 pin อยู่
      ถ้า PSU เรามีหัวเสียบแบบ 8 pin มันก็ตรงตามความต้องการของบอร์ดพอดี
      ก็เสียบไปเลยครับไม่มีปัญหาเพราะถูกสร้างมาเพื่อกันและกันเฉกเช่นชายและหญิง อิอิ

Comment

เค้าแค่ปิดไว้ให้รู้ว่า ถ้า psu 4 pin จะต้องเสียบรูไหน ถ้าไม่ปิดไว้ เดี๋ยวเสียบผิดที่

Comment

Working...
        X