Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว้าย ๆ socket 479 คืออะไรค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว้าย ๆ socket 479 คืออะไรค่ะ

เมื่อกี้ เพื่อนบอกว่ามี socket ตัวใหม่ออกมาแล้ว ชื่อ socket 479 มันเป็นของCpu อะไรค่ะ
    มีรูปเป็นหลักฐาน

เอาไปอีกรูป

Comment

อีกรูป

Comment

mobile cpu รึป่าวครับ (noot book)

Comment

เป็น socket สำหรับ Intel Pentium M/ Celeron M processor , M = Mobile ครับ เพื่อให้สามารถ นำซีพียูจาก Notebook มาใช้งานร่วมกับเมนบอร์ดในแบบ desktop ได้ครับ

Comment

แล้วมันจะมี centino ไหมค่ะ

Comment

ใช้กับ Centrino M ก็ได้ครับ หรือแม้แต่ Centrino-Duo Technologie ( Core Dou TXXXX) ก็ได้ครับ socket 479 เหมือนกัน (สำหรับ socket นะครับ)

Comment

ความจริงออกนานแล้วนะครับ เป็นช่วงที่ Intel กำลัง บ้าเพิ่ม ความเร็ว CPU Desktop แต่ประสิทธิภาพไม่ได้เพิ่มซักเท่าไหร่ (มีแต่ความร้อนน่ะ ที่เพิ่มกระฉูด)

แต่ทีมงานที่วิจัย CPU แบบโมบาย ของอินเทล ใช้แนวทางอีกอย่าง ที่ไม่ใช่การเพิ่มความถี่การทำงานของ CPU... แต่กลับเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานต่อ คาบเวลา ให้สูงขึ้น ใช้พลังงานต่ำ เพื่อต้องการให้มีความร้อนออกมาน้อย เพื่อใช้กับ อุปกรณ์โมบาย ....เหมือนจะเป็นแนวทางเดียวกับที่ AMD เคยทำ...

เมื่อ CPU ของเดสท๊อปแท้ๆ ตระกูลเพนเที่ยม ประสิทธิภาพไม่เป็นที่น่าพอใจ จึงมีการ นำ CPU โมบาย มาใช้กับ PC ..ไม่แน่ใจว่า ใครเป็นต้นคิดที่นำมาใช้ก่อน แต่ผู้ผลิตเมนบอร์ดหลายราย มีบอร์ด S479 ขายแทบทั้งนั้น (ลองเข้าไปดูตามเว็บของผู้ผลิตต่างๆได้)

ต่อมาเมื่อ Intel รู้สึกตัวว่ากำลังหลงทาง กับการเพิ่มความถี่และแคช โดยคิดว่าจะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของCPU นั้น...... Intel ได้นำเอา โครงสร้าง CPU แบบโมบาย มาพัฒนาเป็น CPU ใน สถาปัตยกรรม Core อย่างที่เห็นในปัจจุบัน... แว่วๆว่า เปลี่ยนทีมวิจัยและพัฒนากัยแบบยกทีมเลย อันนี้ไม่ทราบว่าจริงแท้แค่ไหน... ส่วนประสิทธิภาพที่ได้จากการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ ก็ได้อย่างที่เห็นกับ CPU Codename Conroe ที่กำลังทำตลาดอยู่นี่แหละ....

Comment

จริงๆก็มี 478ขา แต่สลับที่กะ 478ใน pcอ่ะครับ
                  479 ใช้ในพวก nbมากกว่า

Comment

โนตบุคเลยครับ

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

Originally posted by LunaGodess View Post
                        ขอบคุณค่ะ
                        ไม่เป็นไรคับ

Comment

พี่ mooh เป็นกระเหรี่ยงหรือชาวเวียดนามค่ะ ใส่หมวกแบบนี้

Comment

คำว่า centrino ที่ถูกต้อง ไม่ได้มีแต่ cpu ซะหน่อย ต้องมีการ์ด wireless ของ intel ด้วย

Comment

เอามาใช้กับบอร์ดแบบPC คงจะหมดปัญหาเรื่องความร้อนเลยนะนี่

Comment

Working...
                              X