Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง กับ spdif ของ notebook อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง กับ spdif ของ notebook อ่ะครับ

คือว่า notebook ของผม(ACER 4520G) เนี่ย
    มันจะมี ช่อง mini ที่เขียนด้วยว่าเป็น spdif อ่ะครับ
    เวลาเสียบหูฟังเข้าไป มันก็จะมีแสงสีแดง วาบออกมาที นึง
    ก็เลยคาดว่า น่าจเป็น spdif จริงๆ
    ทีนี้ เลยอยากจะถามเรื่องสายที่ จะมาต่อออกจาก spdif แบบ mini อ่ะครับ
    เพราะไม่เห็นเคยเห็นวางขายกันเลย
    ใครมีประสพการณ์เคยใช้บ้างอ่ะครับ
    ราคามันเท่าไร่อ่ะครับ แล้วมันต้องเอาออกไปต่อผ่าน decoder อีกรึปล่าวครับ
    หรือแค่เอาไปผ่าน power amp เฉยๆ
    เพราะ ถ้าจำไม่ผิด คอม เองมันก็ decode เองอยู่แล้ว นิครับ

ขอบคุณครับ

ออกเป็นดิจิตอลต้องถอดเป็นอนาลอกที่คนฟังได้
    โดยใช้ DAC หรือเข้า AVR

Comment

จะดูหนังใช่ไม๊?
      ถ้าจะใช้opticalให้มันเป็นdigiก็หาลำโพงที่เป็นdigiมีรูopticalเลยดีกว่า
      ไม่ต้องแปลงซ้ำแปลงซากจากไฟล์ต้นเป็นdigi,analogแล้วแต่หนังมันมายังไง>Digi(optical)>analog(avr)>ลำโพง กว่าจะเข้าหูยิ่งแปลงยิ่งห่วย

ถ้าฟังเพลงก็usb>dac>ลำโพงดีกว่าไม๊?
      Last edited by Lui; 17 Feb 2009, 12:45:12.

Comment

แม่นนน ...

เอาตัวไหนดีอ่ะครับ อยากจาได้ 5.1 อ่ะครับ

Comment

แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

Comment

Working...
          X