Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 40kเครื่องseverเวปupload งบ40kเครื่องโคโล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 40kเครื่องseverเวปupload งบ40kเครื่องโคโล

งบ 40000 ช่วยแนะนำเครื่องsever web upload แบบเน้นจุเยอะๆ หน่อยครับแนะนำระบบด้วยก็ดี

ส่วนเครื่องโคโล งบ 40000 ไหวไหมครับ ขอแบบทนๆเน้นจุเยอะๆ

ขอบคุณครับ

ดันๆ

Comment

ดันช่วยครับ รอพี่วิกรมาจัดให้ครับ

รับประกันความแรง อิอิ

Comment

ช่วยดันให้ครับ

Comment

ดัน ๆ ครับว่าจะไปซื้อตอนมหาลัย

Comment

ผมก็หาอยู่เลย ว่า จะใช้ cpu ใหม่ i7 + MB ช่อง Sata 10 ช่อง gigabyte x58

Comment

ดันๆ

Comment

รอ ลุง วิกร

Comment

ดันๆ

Comment

ดันๆ

รอผู้รู้ครับ

Comment

เน้น HDD WD RE3 ครับ แหล่มๆ

CPU Core2Duo E8400 ก็พอ กำลังดี เน้น RAM 8 GB ไปเลยครับ แรมถูก

M/B ดีๆหน่อย Intel Desktop ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้า Intel Server Board ได้จะดีมาก แต่แพงกว่ากันหลายเท่าตัว พวกนี้ เน้นการ อ่าน I/O ครับ

ถ้าวางColoเป็น PC ก็ต่อ Raid เลย

แต่ถ้าเป็น miniPC / 1U ก็ลำบากหน่อยครับ ยัดยาก เอา HDD หลายตัวไปทำพื้นที่ดีกว่า เพราะ Web upload ส่วนใหญ่ ไฟล์หายไม่เป็นไร อัพใหม่ลูกค้าเข้าใจ ว่าพวกนี้ ทำงานหนักมากครับ HDD พังเร็วมากๆ

ส่วนเรื่อง Network ลองดู Intel Pro... จำรุ่นไม่ได้ครับ 1Gbps @ 3,xxx นิ่งครับ

ส่วนเรื่องระบบ ผมรับวางอยู่ครับ ใช้เป็น Linux จะได้กินทรัพยากรน้อยหน่อย ทำWeb Server นิ่งๆ ครับ

Config รอบแรก ดีๆ ที่เหลือกิน Ads ยาวเลย

ถ้าสนใจทำกับผมติดต่อมาครับ crazymedia [-at-] hotmail.com หรือ สอบถามก็ได้ครับ ถ้าว่างผมตอบเต็มที่

ปล.Web upload ส่วนใหญ่ จะใช้ CPU ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ เพราะว่าเวลา peak มันจะไปติด คอขวดที่ HDD ซะก่อน

ที่ให้เน้น Ram เพราะ Linux จะเอา Ram ไปทำ เป็น Cache ครับ
                      Last edited by thaiplushost; 4 Mar 2009, 22:35:20.

Comment

อ่าครับ

ราคาประมาณไหนหรอครับ

แล้วเวป upload HDD พังไวแค่ไหนครับ จะได้เตรียมใจ

Comment

Working...
                        X