Announcement

Collapse
No announcement yet.

bios มองไม่เห็นแรม แต่ cpuz มองเห้น รบกวนผู้รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• bios มองไม่เห็นแรม แต่ cpuz มองเห้น รบกวนผู้รู้

ใช้ m/b แบบ ไม่ ดูอัลแรม ใส่แรมแถวละ 256*2 แถว เมื่อตอบเช้า เปิดเครื่อง บูท เครื่องแรมกลับเหลือ เพียง 256 เลยใช้โปรแกรม cpuz ดู แต่ก็ยังเห้น เป็น 512 อยู่ดี ลองสลับแรมดูแล้ว แรม ไม่เสีย

อยากรบกวนถามผู้รู้ หน่อยครับ ว่า มันเป็นที่อะไร สมควรแก้ตรงไหนดี

คลิกขวา My com เลือก Properties มีเท่าไรครับ

Comment

256 คับ

Comment

อยากได้คำตอบแบบชัดเจนขึ้นก็รบกวนขอรายละเอียดเครื่องให้ชัดเจนด้วยครับ

Comment

1.ถูแรม แล้วเสียบใหม่ ทั้ง 2ตัว...ถ้าเหมือนเดิม
          2.ใส่แรมทีละแถว แล้วดูใหม่(มีกี่ slot ลองหั้ยหมด)...ถ้าเหมือนเดิม แรมเสียงัย..
          3.ถ้าใช้ได้ทั้ง 2แถว รอเพื่อนๆท่านอื่นครับ....เพราะอาจจะเป็นที่ bios หรือส่วนของบอร์ด

Comment

ขอบคุณครับ

แรมทั้ง 2 ตัวใช้ได้ครับ slot เสียไป 2 slot แต่ผมสงสัยว่า slot เสีย แต่ ตัวโปรแกรม cpuz กลับมองเห็นแรมใน slot ที่เสีย ทั้ง 2 slot
            งง มากมาย ครับ

Comment

Originally posted by pop View Post
              ขอบคุณครับ

แรมทั้ง 2 ตัวใช้ได้ครับ slot เสียไป 2 slot แต่ผมสงสัยว่า slot เสีย แต่ ตัวโปรแกรม cpuz กลับมองเห็นแรมใน slot ที่เสีย ทั้ง 2 slot
              งง มากมาย ครับ

cpuz ก็บ๊องๆ ได้เหมือนกันคับ

Comment

Working...
              X