Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยจัด HTPC ให้หน่อยครับ งบ 10,000 บาท +- นิหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยจัด HTPC ให้หน่อยครับ งบ 10,000 บาท +- นิหน่อยครับ

ณ ตอนนี้ ถ้าจะเล่น HTPC ควรซื้อ Spec ประมาณไหนครับ แล้วยี่ห้อไหนดีครับ มีงบประมาณ 10,000 บาทครับ เอาแบบยังไม่ต้องมีการ์ดจอก็ได้ครับ แล้วสามารถนำมาต่อกับ LCD TV 32 นิ้ว ของ JVC FX32 ได้ไหมครับ คือผมเคยลองต่อด้วยสาย
    VGA แล้วภาพมันขึ้นแค่ Logo Win XP แล้วมันก็ดำไปอ่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ

อาการจอดำ เป็นธรรมชาติของ LCD ที่ตั้งความระเอียดจอเกิน ที่จอรับได้ครับ
    ตั้ง ความละเอียดที่จอ JVC รับได้ครับ

ถ้าเป็น HD ก็ 1366X768 ครับ
    ถ้า FULL HD ก็ตั้ง 1920x1080 ครับ
    ถ้าตั้งไม่ตรงสเปค LCD TV จะจอมืดครับ

X2 5000+ 2000
    ASUS M3A78CM 2400
    RAM KINGTON 800 2GX2 1600
    DVDRW 800
    CASE 500W 1000
    HDD 640G 2500

Comment

อยากได้ด้วยคนครับ

แต่ว่าเอาไปต่อกับ AVR Yamaha RX-V361 ครับ
      เป็นชุด 5.1 ลำโพง Klipsch กับ จอ Plasma Pana 42 นิ้ว เ้น้นเสถียรหน่อย
      อยากได้ที่เสียงดีๆ ครับ ช่วยแนะนำ case ให้ด้วยก็ดีครับท่าน ที่พัดลมไม่ดัง

งบมากกว่านี้หน่อยก็ได้ครับ (แต่อย่าเยอะ) ><'

Comment

แล้ว บอร์ด ตัวที่คุณวิกร แนะนำ กับ ตัว Gigabtye GA-MA78GM-H2S ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ แล้วขอถามอีกนิดครับ ระบบเสียง ถ้าซื้อการ์ดเสียงเพิ่ม สามารถต่อแบบ Coax ได้ไหมครับ ผมกะว่าจะต่อกับ AVR Onkyo HT-S5105 อ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ูู^ ^

Onkyo S5105 ของท่าน lin นี่เมื่อก่อนอยากได้มากเลยครับ แต่คิดว่าดูหนังอย่างเดียว ไปสอย Yamaha ดีกว่า อิอิ

มารอฟังด้วยครับ จะต่อ coax เข้า AVR เหมือนกัน

ขอบขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

GA-MA78GM-H2S 2200-2300

GA-MA78GM-DS2H รุ่นนี้อัพมากจาก H2S เพิ่มเเรม ที่ side board chip ดีขึ้น ใช้ยาวนานขึ้น 2700-2800

GA-MA78GM-US2H อัพมาจาก DS2H เพิ่ม Ultra Durable 3 ตอนนี้ ตัวนี้ 3000 ได้

จะซื้อตอนนี้ GA-MA78GM-US2H ไปเลยครับเเพงกว่าไม่กี่ตัง ยังไงตัวล่าสุดก็น่าใช้ที่สุด

Comment

Originally posted by lin View Post
              แล้ว บอร์ด ตัวที่คุณวิกร แนะนำ กับ ตัว Gigabtye GA-MA78GM-H2S ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ แล้วขอถามอีกนิดครับ ระบบเสียง ถ้าซื้อการ์ดเสียงเพิ่ม สามารถต่อแบบ Coax ได้ไหมครับ ผมกะว่าจะต่อกับ AVR Onkyo HT-S5105 อ่ะครับ ขอบคุณมากครับ
              ได้ครับ

ใช้ พวก

-X-Fi Xtreme
              -Xonar DX

เเละอีกหลายๆตัว
              ต่อ coax ได้

Comment

ขอบคุณมากครับ (เพราะว่าช่อง Optic ผมเอาไปต่ออย่างอื่นหมด เหลือแต่ Coax) สงสัยต้องเพิ่มงบอีกหน่อย
                ตอนนี้กำลังเก็บตังค์อยู่ แล้วก็โหลดไฟล์ .mkv มาเก็บไว้ ไฟล์ใหญ่มากเลย กว่าจะได้เรื่องนึง โหลด 2-3 คืนแหนะ (โหลดเฉพาะกลางคืน) T-T

Comment

ถามเพิ่มอีกนิดครับ ตอนนี้ไปอ่านแล้วสนใจตัว xonar ขึ้นมาครับ
                  ไม่ทราบว่าพวก soundcard พวกที่มี DTS Decoder ในตัวเนี่ย พอเอาไปเสียบกับ AVR
                  ใครจะเป็นคนถอดรหัสครับ ควรต่อแบบไหนจึงจะได้เสียงดีที่สุด

ขอบคุณครับ

Comment

ขยับไปเล่น MB รุ่นนี้ครับ M3A78-EM มีPORT S/PDIF Out มาให้เลยครับ ต่อเข้า AVR ได้ทุกตัวครับ 2890 บาทครับ ไม่ต้องไปซื้อ SONUD เอาสัญญาณ Digital ส่งไปให้ AVR ถอดรหรัสครับ

แถมมี 1x HDMI, 1x DVI ด้วยครับในตัว ต่อ PORT JVC ได้เลยครับ
                    Last edited by wikorn; 17 Feb 2009, 17:32:46.

Comment

ผมก็ขอถามอีกนิดครับ ทำไมส่วนใหญ่ HTPC ถึงควรใช้ CPU ที่กิน Watt น้อยๆ อ่ะครับ เพราะผมเห็นราคาของ Athlon X2 5600+ หรือ 6000+ ต่างกับ 5000+ ไม่มากอ่ะครับ แต่กินไฟมากกว่า ถ้าผมซื้อเป็นรุ่น 5600+ (89W) จะมีผลเสียอะไรไหมครับ ด้านความร้อน เสียง ฯลฯ ขอบคุณครับ

Comment

CPU รุ่นใหนก็ได้ครับ เอาแค่สามารถดูหนัง HD ได้ไม่กระตุกมันก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ ไม่เกี่ยวกับกินไฟมากหรือน้อยหรอกครับ อันนั้นเป้นผลพลอยได้จากการใช้ CPU รุ่นถูกๆครับ CPU 2 หัว รุ่นปัจจุบัน ทุกตัว ก็สามารถทำงานแบบนี้ได้แล้วครับ

นอกจากไครเอามาทำงานตัดต่อในเครื่องเดียวกัน ก็ว่ากันไปตามความแรงของ CPU ที่ต้องการครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวสิ้นเดือน คงได้ไปถอย HTPC แจ่มๆ มาสักเครื่อง ตอนนี้เก็บข้อมูลต่อไป

Comment

สรุปอีกที่ครับ ผมก็จะซื้อแบบ เจ้าของกระทู้เช่นกัน

Comment

ทำไมส่วนใหญ่ HTPC ถึงควรใช้ CPU ที่กิน Watt น้อยๆ อ่ะครับ
                              คาดว่าอาจจะอาไปใช้ในรถมั้ง และอยากช่วยลดโลกร้อน 555

Comment

Working...
                              X