Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วน!! ขอสอบถามเกี่ยวกับการต่อไวเลส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วน!! ขอสอบถามเกี่ยวกับการต่อไวเลส

คือใช้ router D-link 2540T 4port คราวนี้มีตัว Linksys WRT54G เป็นแอซเซสพอยท์ <<เรียกถูกมั้ย (ไม่มีช่องเสียบสายโทรศัทพ์ด้านหลัง) คราวนี้ต้องการใช้ไวเลส ไมรู้ว่าต่อแบบนี้จะถูกหรือป่าว
    คือ
    1. สายโทรศัพท์ต่อเข้า D-link จากนั้นเอาสาย LAN เสียบช่องที่ 1 แล้วเข้าคอมตามปกติ
    2. เอาสาย LAN เีสียบช่องที่ 2 ของ D-link แล้วปลายอีกด้านต่อเข้า Linksys จบ.

ไม่ทราบว่าต่อแบบนี้คอมอีกเครื่องซึ่งมีไวเลส จะใช้ได้พร้อมๆกับคอมเครื่องแรกหรือป่าวคะ??

Originally posted by joykajaa View Post
    คือใช้ router D-link 2540T 4port คราวนี้มีตัว Linksys WRT54G เป็นแอซเซสพอยท์ <<เรียกถูกมั้ย (ไม่มีช่องเสียบสายโทรศัทพ์ด้านหลัง) คราวนี้ต้องการใช้ไวเลส ไมรู้ว่าต่อแบบนี้จะถูกหรือป่าว
    คือ
    1. สายโทรศัพท์ต่อเข้า D-link จากนั้นเอาสาย LAN เสียบช่องที่ 1 แล้วเข้าคอมตามปกติ
    2. เอาสาย LAN เีสียบช่องที่ 2 ของ D-link แล้วปลายอีกด้านต่อเข้า Linksys จบ.

ไม่ทราบว่าต่อแบบนี้คอมอีกเครื่องซึ่งมีไวเลส จะใช้ได้พร้อมๆกับคอมเครื่องแรกหรือป่าวคะ??
    ใช้ได้ครับ

แต่ถ้าจะให้ดี ต่อแบบนี้ดีกว่า

1.เซตตัว D-Link เป็น Bridge Mode
    2.ตั้งค่า VCI VPI ใน D-Link ให้เรียบร้อย
    3.เอาสายแลนต่อจาก LAN1 ของ D-Link ไปเข้าช่อง WAN ของ WRT54G
    4.ต่อสายจาก LAN1 ของ WRT54G ไปเข้าที่คอม
    5.ตั้งค่า Internet ที่ WRT54G เลือก Connection Type เป็น PPPOE ใส่ User Pass เลือก Alway Connect แล้วเซฟค่า
    6.ตั้งค่า Wireless ตามที่ต้องการ

ติดขัดตรงไหน PM มาถามได้ครับ

Comment

ถูกต้องครับ
      เซต ip wrt54g ให้เป็นคนล่ะวงกะ d-link ด้วย
      แล้วเซต pass security กันคนแอบใช้ด้วยจ้า

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
        ใช้ได้ครับ

แต่ถ้าจะให้ดี ต่อแบบนี้ดีกว่า

1.เซตตัว D-Link เป็น Bridge Mode
        2.ตั้งค่า VCI VPI ใน D-Link ให้เรียบร้อย
        3.เอาสายแลนต่อจาก LAN1 ของ D-Link ไปเข้าช่อง WAN ของ WRT54G
        4.ต่อสายจาก LAN1 ของ WRT54G ไปเข้าที่คอม
        5.ตั้งค่า Internet ที่ WRT54G เลือก Connection Type เป็น PPPOE ใส่ User Pass เลือก Alway Connect แล้วเซฟค่า
        6.ตั้งค่า Wireless ตามที่ต้องการ

ติดขัดตรงไหน PM มาถามได้ครับ
        งานเข้าเลยคือจะบอกว่า ไม่เคยเซทอ่ะะค ไม่รู้เซทตรงไหนให้เป็น Birdge Mode เรื่อง network ไม่รู้เรื่องเลย - -

Comment

อืมๆ เดี๋ยวไปค้นคู่มือ D-Link ก่อนครับ อิอิ

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
            อืมๆ เดี๋ยวไปค้นคู่มือ D-Link ก่อนครับ อิอิ
            ได้แล้วคะ ตอนนี้ติดตรงที่ จะ pass security ยังไงอ่ะคะ

Comment

ตั้งใน WRT54G ครับ
              Tab Wireless ---- Security

Comment

ขออนุญาต จขกท.ถามต่อนะครับ
                การต่อตามวิธีของคุณ big1981 มีข้อดีกว่าการต่อแบบที่ จขกท.ต่อครั้งแรกอย่างไรครับ

Comment

แล้วจะจำกัดจำนวนเครื่องตรงไหนคะ

Comment

Originally posted by jui_s View Post
                    ขออนุญาต จขกท.ถามต่อนะครับ
                    การต่อตามวิธีของคุณ big1981 มีข้อดีกว่าการต่อแบบที่ จขกท.ต่อครั้งแรกอย่างไรครับ
                    ใช้ ตัว ap เป็นตัวคอนเนตเนตให้ แล้วแจก ip ระบบเสถียรกว่า
                    Originally posted by joykajaa View Post
                    แล้วจะจำกัดจำนวนเครื่องตรงไหนคะ
                    Starting IP Address 192.168.1.100
                    Ending IP Address 192.168.1.100
                    คือแจก ip เดียว อิ อิ

Comment

แล้วแบบนี้แจกเครื่องเดียวหรือป่าวคะ??
                      อ้อ แล้ววิธีเซท security เมื่อเช้านี้ ถ้าเราเปิดเครื่องที่ต่อไวเลสไว้ มันจะถามพาสหรือป่าวคะ??
                      Last edited by joykajaa; 27 Jan 2010, 17:19:41.

Comment

แล้วแบบนี้แจกเครื่องเดียวหรือป่าวคะ?? ใช่ครับ

อ้อ แล้ววิธีเซท security เมื่อเช้านี้ ถ้าเราเปิดเครื่องที่ต่อไวเลสไว้ มันจะถามพาสหรือป่าวคะ??
                        ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าครับ
                        ถ้าไม่ได้ใช้ Utility ตั้ง Profile Wireless ไว้ มันจะถามครับ
                        แต่ถ้าใช้ Utility มันจะให้ใส่ค่าตอนตั้ง Profile เลยแล้วมันจะไม่ถามอีกครับ

Comment

การตั้งค่านี้ tomodify บอกวิธีนี้ไว้ ถ้าเราจะตั้งให้ security ดีกว่านี้จะต้องตั้งค่ายังไงคะ
                          Last edited by joykajaa; 27 Jan 2010, 17:19:41.

Comment

1.ตั้ง WEP
                            2.เปิด MAC Filter
                            3.ปิด DHCP (ให้เครื่องลูกตั้ง FIX IP เอาเอง)
                            4.Hide SSID (กรอก SSID เอาเอง)

ปลอดภัย 80%+ ครับ อิอิ
                            Last edited by big_1981; 18 Feb 2009, 21:23:21.

Comment

1.ตั้ง WEP
                              2.เปิด MAC Filter
                              3.ปิด DHCP (ให้เครื่องลูกตั้ง FIX IP เอาเอง)
                              4.Hide SSID (กรอก SSID เอาเอง)

ปลอดภัย 80%+ ครับ อิอิ
                              เปิดMacFilterแล้วตัวลูกไม่สามารถคอนเนกได้อ่ะ หรือว่าเปิด WAP ไว้ ตอนนี้ใช้เครื่องลูกได้โดยเข้ารหัส 128 บิต

Comment

Working...
                              X